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Walimu 126,346 wapandishwa vyeo

Walimu 11,363 wabadilishiwa kazi/ cheo

Walimu 6,963 wasajiliwa

Walimu 6,767 wathibitishwa kazini

Walimu 1,336 wapewa vibali vya kustaafu

Majalada 132 ya Pensheni, Mirathi na 
Mikataba yashughulikiwa

Mashauri 692 yahitimishwa

Rufaa 191 zahitimishwa

Pikipiki 74 zanunuliwa na kukabidhiwa wilayani

Ujenzi wa Ofisi ya TSC Makao Makuu waanza.



TAHARIRI 2

Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania 
Mhe. Samia Suluhu 
Hassan ametimiza 
mwaka mmoja tangu 

aingie madarakani baada ya 
aliyekuwa Rais wa Awamu ya 
Tano, Mhe. John Joseph Pombe 
Magufuli kufariki dunia akiwa 
madarakani Machi 17, 2021.

Katika kipindi kifupi cha 
uongozi wa Rais Samia Suluhu 
Hassan sote tumeshuhudia hatua 
kubwa ya kimaendeleo iliyopigwa 
katika sekta mbalimbali jambo 
ambalo limewafanya watanzania 
kuendelea kuwa na imani zaidi 
na uongozi wake.

Kwa hapa hatuwezi kuyataja 
mafanikio yote yaliyopatikana 
katika uongozi wa Rais Samia, 
lakini tunaweza kujikubusha 
mambo makubwa mawili 
aliyoyafanya kwa walimu ambayo 
yataendelea kukumbukwa hata 
na vizazi vijavyo.

Jambo la kwanza ni uamuzi 
wake wa kumaliza kero 
sugu ya walimu kukaa muda 
mrefu bila kupata haki yao ya 
kupandishwa vyeo. Kila mmoja 
wetu anatambua kwamba suala 
la kutopandishwa vyeo lilikuwa 
ni kilio kikubwa kwa walimu na 
wengine walikuwa wamefikia 
hatua ya kukata tamaa na 
kuanza kusua sua katika kutimiza 
majukumu yao ya kufundisha 
wanafunzi. Baada ya uamuzi huo, 
TSC ilipandisha walimu ambao 
ndio waliokuwa na sifa kwa 
mujibu wa taratibu na mishahara 
yao ilibadilishwa kwa wakati. 

Jambo la pili ni kuweka 
mazingira mazuri kwa walimu 
kufundisha na wanafunzi 
kupata elimu kwa kuboresha 
miundombinu mbalimbali 
shuleni ikiwemo ujenzi wa 
zaidi ya madarasa 15,000 nchi 
nzima. Hii imesaida kupunguza 
mlundikano wa wanafunzi 

darasani na kumpa mwalimu 
fursa ya kufundisha wanafunzi 
katika mazingira bora zaidi. 
Jambo jilo limeleta heshima 
kwa walimu na kuongeza morali 
ya utendaji kazi kitu ambacho 
kinaifanya sekta ya elimu 
kuendelea kufanya vizuri.

Ukweli ni kwamba Rais Samaia 
Suluhu Hassan ana maono na 
malengo makubwa zaidi katika 
kuendelea kuboresha maisha 
ya Watanzania katika njanja 
mbalimbali, na malengo hayo 
yatafikiwa tu endapo kila mmoja 
wetu atatimiza wajibu wake 
ipasavyo katika eneo lake la kazi.

Hivyo, ni wito wetu kwa 
kila mtendaji ndani na nje ya 
utumishi wa umma kuhakikisha 
anatekeleza majukumu yake 
kwa bidii, weledi, ubunifu na 
uadilifu zaidi ili malengo ya Rais 
Samia Suluhu Hassan yaweze 
kutimizwa kwa wananchi.
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Na. Mwandishi Wetu - Dodoma

Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC) 
imeendelea kutekeleza 
majukumu yake kama 
yalivyoainiswa kwenye 

Sheria ya Tume ya Utumishi wa 
Walimu Na. 25 ya mwaka 2015. 
TSC ni Mamlaka ya Ajira na 
Nidhamu kwa Walimu wa Shule 
za Msingi na Sekondari walio 
kwenye Utumishi wa Umma, 
Tanzania Bara.

Kwa mujibu wa sheria hiyo, 
miongoni mwa majukumu 
ya TSC ni kusimamia masuala 
yanayohusu ajira ya Mwalimu 
ambayo ni kusajili na kutoa barua 
za ajira rasmi; kuthibitisha kazini; 
kupandisha vyeo; kubadilisha 
kazi/cheo waliojiendeleza; 
kuandaa Tange, kupitisha na 
kuratibu maombi ya kuajiriwa 
upya kwenye Utumishi wa Umma.

TSC pia inawajibika 
kushughulikia mafao ya 
wastaafu na mirathi ambayo 
haishughulikiwi na Mifuko ya 
Hifadhi ya Jamii kwa kukokotoa 
mafao na kuwasilisha kwa 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali na Hazina kwa ajili ya 
uhakiki na malipo. 

Jukumu lingine ni kusimamia 
Maadili na Nidhamu kwa Walimu 
kwa kuwaelimisha na kuchukua 
hatua za kinidhamu kwa 
wanaokiuka Sheria, Kanuni na 
Maadili ya Utumishi wa Walimu 
na Utumishi wa Umma.

Sheria hiyo pia imeipa TSC 
jukumu la kuhakikisha kunakuwa 
na uwiano sawa katika upangaji 
wa walimu ndani ya Mamlaka za 

Serikali za Mitaa na Shule pamoja 
na kusimamia Programu za 
Mafunzo ya Walimu Kazini.

Majukumu mengine 
yanayotekelezwa na ofisi hiyo ni 
kufanya tafiti kuhusu masuala 
mbalimbali yanayohusu Utumishi 
wa Walimu pamoja na kufanya 
tathmini ya hali ya walimu na 
kumshauri Waziri anayehusika na 
mafunzo ya walimu kuhusu idadi, 
aina ya mafunzo na uhitaji wa 
walimu nchini.

TSC inatekeleza majukumu 
haya kupitia Ofisi yake ya Makao 
Makuu iliyopo mtaa wa Mtendeni 
jijini Dodoma pamoja na ofisi 
139 zilizopo katika kila Wilaya 
Tanzania Bara na inasimamia 
walimu 258,291 ambao kati yao 
Walimu 173,591 ni wa Shule za 
Msingi na Walimu 84,700 ni wa 
Shule za Sekondari. 

Katika kipindi cha mwaka 
mmoja tangu Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, Mhe. 
Samia Suluhu Hassan aingie 
madarakani baada ya aliyekuwa 
Rais wa Awamu ya Tano, Mhe. 

John Joseph Pombe Magufuli 
kufariki dunia akiwa madarakani 
Machi 17, 2021, TSC imeendelea 
kupata mafanikio mbalimbali 
katika utekelezaji wa kutoa 
huduma kwa walimu.

Itakumbukwa kuwa tarehe 
1 Mei, 2021 katika sherehe za 
siku ya wafanyakazi, Mhe. Rais 
aliwashangaza watanzania wengi 
hasa pale alipotoa maelekezo 
kwa watendaji wa Serikali kuwa 
watumishi wa Umma wenye sifa 
za kupanda vyeo wapandishwe. 
Maelekezo hayo yalipokelewa na 
watumishi wa umma wakiwemo 
walimu kwa shangwe kwani 
yaliwafuta machozi ya muda 
mrefu ya kukaa muda mrefu bila 
kupandishwa vyeo licha ya kuwa 
na sifa za kupanda. 

Kufuatia agizo hilo la Rais, TSC 
kupitia Kamati zake za Wilaya 
ambazo ndizo zenye mamlaka 
ya kuamua masuala ya Ajira, 
Nidhamu na Maendeleo ya 
Walimu zilianza kufanya vikao vya 
kupandisha vyeo walimu mara 
moja ambapo ambapo Walimu 
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HABARI 3
TSC YAANIKA MAFANIKIO YAKE, MWAKA MMOJA 
WA RAIS SAMIA SULUHU HASSAN MADARAKANI

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu 
Hassan akiapishwa kushika nafasi ya Rais mwezi Machi, 2021.



126,346 walipandishwa vyeo na 
walimu 11,363 walibadilishiwa 
kazi/cheo baada ya kujiendeleza.

Ndani ya mwaka mmoja wa 
Rais Samia, TSC kwa kushirikiana 
na Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (OR - TAMISEMI) 
ilifanya kazi ya kukusanya, 
kuchambua na kuandaa taarifa 
ya tathimini ya usambazaji na 
uwiano wa walimu kupitia mfumo 
wa School Information System 
(SIS). 

Katika kipindi cha mwaka 
mmoja madarakani, Rais Samia 
Suluhu Hassan amewezesha 
walimu 6,963 ambao walikuwa 
ni ajira mpya katika utumishi wa 
Umma kusajiliwa na kupatiwa 
namba za utambulisho (TSC 
namba) huku jumla ya walimu 
6,767 wakithibitishwa kazini 
baada ya kukidhi vigezo 
vilivyowekwa kwa mujibu wa 
sheria.

Sambamba na hilo, Rais Samia 
amewezesha Makamishna tisa (9) 
wa Tume pamoja na Wajumbe 164 

wa Kamati za TSC ngazi ya wilaya 
kutoka Kanda ya Kati, Nyanda 
za Juu Kusini na Mangaribi 
ikihusisha mikoa ya Mbeya, 
Songwe, Njombe, Rukwa, Kigoma, 
Tabora, Katavi, Shinyanga, 
Dodoma, Singida, Manyara na 
Iringa kupatiwa mafunzo elekezi 
ya utekelezaji wa majukumu ya 
Tume. Lengo la mafunzo hayo 
lilikuwa ni kuhakikisha Kamati 
hizo zinakuwa na uelewa wa 
kutosha ili ziweze kutenda haki 
na kutekeleza majukumu yao kwa 
kuzingatia Sheria na Kanuni pale 
zinapotakiwa kuamua masuala 
mabalimbali ya walimu.

Katika kuhakikisha mafunzo 
yaliyotolewa yanaleta manufaa 
katika kushughulikia masuala 
ya utumishi wa walimu, 
ufuatiliaji ulifanyika katika 
Wilaya mbalimbali na kubaini 
kuwa mafunzo hayo yameleta 
mabadiliko katika utekelezaji wa 
majukumu ya Tume. 

Katika kipindi cha mwaka 
mmoja madarakani, Rais Samia 

amezewesha walimu 1,336 
kupata vibali vya kustaafu kazi 
ambapo walimu 1,245 walikuwa 
ni walimu wa shule za misingi na 
91 walikuwa ni walimu wa shule 
za sekondari. 

Vilevile, katika kipindi cha 
mwaka mmoja madarakani, 
Rais Samia amefanikiwa 
kushughulikia masuala ya 
Pensheni, Mirathi na Mikataba ya 
walimu ambapo majalada 133 ya 
yalipokelewa na kushughulikiwa 
kwa kufanyiwa uchambuzi wa 
nyaraka, ukokotoaji wa hesabu 
na kuwasilishwa kwa Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali na HAZINA kwa ajili ya 
malipo. Kati ya majalada hayo, 
majalada 37 yalihusu Mikataba, 
13 Pensheni na 83 Mirathi. 

Chini ya usimamizi na 
maelekezo ya Rais Samia 
Suluhu Hassan, TSC imeandaa 
Mwongozo kwa ajili ya kuwasidia 
Wakuu wa Shule kwa nafasi zao 
za Mamlaka za nidhamu ngazi ya 
Shule umesaidia kushughulikia 
masuala ya walimu ngazi ya shule 
na kurahisisha upatikanaji wa 
huduma kwa walimu. Mwongozo 
huo umesambazwa kwa Wakuu 
wote wa Shule za Msingi na 
Sekondari. 

Katika kipindi cha Machi 2021 
hadi Machi, 2022 Rais Samia 
ameiwezesha TSC kufungua 
Mashauri ya Nidhamu 1,065 
yanayohusu utovu wa nidhamu 
na katika idadi hiyo mashauri 692 
sawa na asilimia 65 ya mashauri 
yaliyofunguliwa yalishughulikiwa 
na kuhitimishwa huku Mashauri 
373 yakiwa yanaendelea 
kushughulikiwa. 
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HABARI 4

Moja ya Mafunzo ya Kamati za Waliya yaliyowezeshwa kufanyika na 
Rais Samia Suluhu Hassan

TSC YAANIKA MAFANIKIO YAKE, MWAKA MMOJA 
WA RAIS SAMIA SULUHU HASSAN MADARAKANI



Endapo mwalimu hajaridhika 
na uamuzi wa shauri lake, 
Sheria ya Tume ya Utumishi wa 
Walimu Sura 448 imempa haki 
ya kukata rufaa. Mamlaka ya 
kwanza ya rufaa ni Kamati ya 
Wilaya kwa uamuzi uliotolewa 
na Mkuu wa Shule. Mamlaka ya 
pili ni Tume Makao Makuu kwa 
uamuzi uliotolewa na Mamlaka 
ya Nidhamu ngazi ya Wilaya 
na Mamlaka ya mwisho ni Rais 
kwa uamuzi uliotolewa na Tume 
Makao Makuu. Katika kipindi cha 
mwaka mmoja wa Rais Samia 
madarakani, rufaa 216 zilikatwa 
na kupokelewa TSC Makao Makuu 
ambapo katika idadi hiyo, rufaa 
191 zilihitimishwa. 

Rais Samia Suluhu Hassan 
ameendelea kuiwekea TSC 
mazingira bora ya utendaji wa 
kazi kwa kuiwezesha kununua 
kiwanja kwa ajili ya ujenzi wa ofisi 
za TSC Makao Makuu ambapo 
kiasi cha shilingi milioni mia 
tano kilitolewa ili kuanza ujenzi 
wa ofisi hizo.  Aidha, Rais Samia 

ameelekeza fedha za kuendeleza 
ujenzi huo ziendelee kutengwa 
katika bajeti ya Serikali ya mwaka 
2022/2023. 

Ukweli ni kwamba hatuwezi 
kuainisha mafanikio yote ya TSC 
yaliyotokana na uongozi wa Mhe. 
Rais Samia Suluhu Hassan lakini 
jambo lingine ambalo litaendelea 
kukumbukwa ni kuiwezesha 
TSC kununua pikipiki 74 kwa ajili 
ya ofisi za Wilaya. Pikipiki hizo 
zimesaidia kwa kiasi kikubwa 
watumishi wa TSC ngazi ya Wilaya 
kuwafikia walimu na kutatua 
changamoto mbalimbali kwa 
wakati. 

TSC imedhamiria kutoa 
huduma bora ili walimu 
waweze kutimiza wajibu wao 
wa kuwafundisha wanafunzi 
kikamilifu, hivyo itaendelea 
kufanya jitihada mbalimbali 
ikiwemo matumizi ya Teknolojia 
ya Habari na Mawasiliano 
(TEHAMA) ili kuhakikisha huduma 
zinawafikia walimu kwa haraka 
zaidi.

Rais Samia Suluhu Hassan 
ameonesha mafanikio makubwa 
katika kipindi kifupi cha uongozi 
wake Kwa kushughulikia 
malamiko mbalimbali ya walimu, 
moja ya malamiko makubwa 
ilikuwa ni kutopandishwa vyeo 
kwa muda mrefu, vilevile Rais 
Samia ameboresha mazingira 
ya kufundishia kwa kuongeza 
vyumba vya madarasa. Kutokana 
na juhudi hizo, walimu wana 
wajibu wa kumshukuru Rais 
Samia Suluhu Hassan kwa moyo 
wake wa kutanguliza maslahi 
ya watumishi wa umma. Hivyo 
ni vyema watumishi wa umma 
kufanya kazi kwa bidii, ubunifu, 
weledi na nidhamu ili Tanzania 
iendelee kuwa na ustawi bora 
zaidi.

Hongrea sana Mhe. Samia 
Suluhu Hassan Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Walimu 
wana imani kubwa na wewe na 
wataendelea kukuunga mkono, 
kazi iendelee.
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Baadhi ya pikipiki zilizonunuliwa chini ya uongozi 
wa Rais Samia Suluhu Hassan.

Aliyekuwa Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za 
Mikoa na Seikali za Mitaa (TAMISEMI) ambaye 
kwa sasa ni Waziri wa Afya, Mhe. Ummy Mwalimu 
(MB) akiwa amekabidhi pikipiki kwa mmoja wa 
Watumishi wa TSC ngazi ya Wilaya ikiwa ni ishara 
ya kukabidhi pikipiki 74 kwa ofisi mbalimbali za TSC 

Wilaya. Tukio hilo lilifanyika Septemba 7, 2021.

TSC YAANIKA MAFANIKIO YAKE, MWAKA MMOJA 
WA RAIS SAMIA SULUHU HASSAN MADARAKANI



Na. Mwandishi Wetu - Dodoma

Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Rais Tawala 
za Mikoa na 
Serikali za Mitaa 
( T A M I S E M I ) , 

Innocent Bashungwa amewataka 
Maafisa Utumishi kote nchini 
kuacha mara moja tabia ya 
kuwalazimisha walimu kukopa 
fedha kwenye benki wanazozitaka 
kinyume na taratibu za kiutumishi. 

Katazo hilo amelitoa hivi 
karibuni jijini Dodoma wakati 
akitoa taarifa mafanikio 
yaliyopatikana katika kipindi cha 
mwaka mmoja wa Rais Samia 
Suluhu Hassan madarakani 
katika kikao kilichowakutanisha 

Makatibu Tawala wa Mikoa, 
Viongozi wa Taasisi mbalimbali 
zilizo chini ya TAMISEMI, 
Wakurugenzi wa Hamlamshauri 
pamoja na Waandishi wa Habari.

Waziri huyo alieleza kuwa 
kuna baadhi ya watumishi wa 
Halmashauri ambao kwa maslahi 
yao wenyewe wanawagomea 
walimu kuwapitishia fomu 
za kuomba mikopo kwa vile 
wanataka walimu hao wakakope 
katika benki wanazotaka maafisa 
hao.

“Walimu ni watumishi kama 
walivyo watumishi wengine 
wana uhuru wa kuamua kwenda 
kukopa katika benki wanayotaka 
ilimradi wamezingatia taratibu 
zilizowekwa kwa mujibu wa 
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HABARI 6
MSIWALAZIMISHE WALIMU KUKOPA KWENYE 

BENKI MNAZOTAKA NYIE: WARIZI BASHUNGWA

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa, Mhe. Innocent Bashungwa, 
akizungumza wakati akieleza 
mafanikio ya mwaka mmoja 
wa Rais Samia Suluhu Hassan 
madarakani  kwenye kikao kazi 
cha Makatibu Tawala wa Mikoa, 
Wakurugenzi wa Halmashauri, 
Wakuu wa Taasisi zilizo chini 
ya TAMISEMI na Waandishi 
wa Habari kilichofanyika hivi 

karibuni jijini Dodoma.
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sheria. Sasa cha kushangaza 
kuna maafisa utumishi kwenye 
halmashauri wanawaambia 
walimu kama wanataka wapitishe 
fomu zao, lazima wakope kwenye 
benki flani wanayotaka wao, sasa 
sijui wana maslahi gani na hizo 
benki,” alisema Bashungwa.

Alifafanua kuwa, moja ya 
mikakati ya Serikali ya Awamu ya 
Sita chini ya Rais Samia Suluhu 
Hassan ni kuhakikisha watumishi 
wa umma wakiwemo walimu 
wanafanya kazi katika mazingira 
bora ikiwa ni pamoja na kupatiwa 

haki zao za kiutumishi kwa wakati 
na bila usumbufu. 

“Kukopa ni haki ya mtumishi 
ilimradi amekidhi vigezo, 
ninataka watumishi wenye tabia 
ya kuwasumbua walimu kwenye 
masuala ya mikopo na masuala 
mengine ya kiutumishi waache 
tabia hiyo mara moja kwani 
wanarudisha nyuma juhudi za 
Rais Samia Suluhu Hassan na mimi 
nikiwa msaidizi wake siko tayari 
kuona hilo linatokea,” alisema.

Waziri bashungwa aliitaka pia 
Tume ya Utumishi wa Walimu 

(TSC) kuhakikisha inawasaidia 
walimu kutambua na kupata 
haki zao kwa wakati pamoja na 
kushughulikia kero na malalamiko 
yao ili waweze kuwa na moyo wa 
kuwafundisha wanafunzi kwa 
bidii zaidi.

“Mhe. Rais Samia Suluhu Hassan 
amekwisha tuelekeza kwamba 
tuiwezeshe Tume ya Utumishi 
wa Walimu ili iweze kutekeleza 
majukumu yake ya kusimamia 
Ajira, Maadili na Maendeleo ya 
Walimu kikamilifu. Hivyo, TSC mna 
wajibu mkubwa wa kuhakikisha 

Katibu Mkuu wa Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Prof. Riziki Shemdoe, akizungumza 
kwenye kikao kazi cha Makatibu Tawala wa Mikoa, Wakurugenzi wa Halmashauri, Wakuu wa Taasisi zilizo 
chini ya TAMISEMI na Waandishi wa Habari kilichofanyika hivi karibuni jijini Dodoma ambapo pamoja 
na mambo mengine kikao hicho kilizungumzia mafanikio ya mwaka mmoja wa Rais Samia Suluhu Hassan 

madarakani. 

MSIWALAZIMISHE WALIMU KUKOPA KWENYE 
BENKI MNAZOTAKA NYIE: WARIZI BASHUNGWA
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Viongozi mbalimbali wakifatilia hotuba ya Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa, Mhe. Innocent Bashungwa (hayupo pichani) wakati akieleza mafanikio ya mwaka mmoja wa Rais 
Samia Suluhu Hassan madarakani kwenye kikao kazi cha Makatibu Tawala wa Mikoa, Wakurugenzi wa 
Halmashauri, Wakuu wa Taasisi zilizo chini ya TAMISEMI na Waandishi wa Habari kilichofanyika hivi 

karibuni jijini Dodoma.

masuala ya utumishi wa walimu 
mnayashughulikia kikamilifu ili 
wafanye kazi kwa amani,” alisema 
Bashungwa. 

Pamoja na hayo, Waziri 
Bashungwa amewaelekeza 
Wakurugenzi wa Halmshauri zote 
nchini kutatua changamoto sugu 
ya upungufu wa matundu ya vyoo 
hasa katika shule za msingi badala 
ya kukaa na kusubiri maelekezo 
kutoka ngazi za juu bila wao 
kufanya chochote.

“Tumejengewa madarasa 
mazuri watoto wetu waweze 
kusoma bila kubanana hivyo 
tunasubiri Rais aje aseme 
na matundu ya vyoo wakati 
wakurugenzi na na Katibu Tawala 
mpo,” amesema Bashugwa.

Aliongeza kuwa “Sasa 
wakurugezi kwenye bajeti zenu 
wekeni kiaumbele na mikakati ya 

kumaliza tatizo hili, mna mapato 
mengi ya makusanyo ya ndani, 
tatueni tatizo hilo la upungufu 
wa vyoo. Msisubiri vyombo vya 
habari vije viibue upungufu huo 
ndipo mchukue hatua,” amesema.

Amesema takwimu 

zinaonyesha upungufu wa 
matundu ya vyoo kwa shule 
za msingi nchi nzima ni zaidi 
ya 200000 huku upungufu wa 
matundu hayo kwa shuke za 
sekondari ni 44605.

MSIWALAZIMISHE WALIMU KUKOPA KWENYE 
BENKI MNAZOTAKA NYIE: WARIZI BASHUNGWA
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Na Mwandishi Wetu – Songwe

Kwa mujibu wa Sheria 
ya Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC) Sura 
448, Ofisi za TSC ngazi 
ya Wilaya ni Mamlaka 

ya kushughulikia mashauri ya 
nidhamu ya walimu pamoja na 
rufaa za walimu zinazotokana na 

uamuzi unaofanywa na mamlaka 
ya kwanza ya nidhamu ambayo ni 
Wakuu wa Shule.

Uamuzi wa mashauri pamoja 
na rufaa za walimu unaofikiwa na 
Kamati za TSC Wilaya unafanyika 
baada ya hatua mbalimbali 
zilizowekwa  kuzingatiwa, na ili 
uamuzi uwe wa haki ni lazima 
hatua zote za shauri zifuate sheria, 

kanuni na taratibu ili kuepuka 
makosa yanaweza kuharibu 
shauri. 

Katika kuazimisha mwaka 
mmoja tangu Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania Mhe. 
Samia Suluhu Hassan aingie 
madarakani, Katibu wa TSC, 
Paulina Nkwama alifanya ziara 
katika ofisi mbalimbali za TSC 

ZINGATIENI TARATIBU KATIKA KUSHUGHULIKIA 
MASHAURI YA NIDHAMU YA WALIMU: KATIBU TSC

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), 
Paulina Nkwama akisaini kitabu cha wageni katika 
ofisi ya TSC Wilaya Songwe wakati wa Ziara yake 

aliyoifanya wilayani hapo hivi karibuni.

Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Songwe, 
Issa Shemgei Shehagilo akiwasilisha taarifa ya 
utekelezaji wa ofisi yake kwa Katibu wa TSC (hayupo 
pichani) katika ofisi za tume hiyo wilani songwe hivi 

karibuni.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), 
Paulina Nkwama akitoa maelekezo kwa Watumishi 
wa TSC Wilaya Songwe (hawapo pichani) wakati wa 
Ziara yake aliyoifanya wilayani hapo hivi karibuni.

Afisa Maadili na Nidhamu wa TSC Wilaya ya 
Songwe, Leonard Fraiton Mbukwa akitoa taarifa ya 
masuala ya Nidhamu ya Walimu kwa Katibu wa TSC 
(hayupo pichani). Alitoa maelezo hayo katika ziara ya 
Katibu wa TSC aliyoifanya wilani hapo hivi karibuni.
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Wilaya ambapo moja ya mabo 
aliyoyasisitiza kwa watumishi wa 
TSC ni kuhakikisha wanazingatia 
taratibu zote katika kushughulikia 
mashauri ya walimu.

Akiwa wilayani Songwe, 
Nkwama alisema kuwa katika rufaa 
zinazokatwa Tume makao Makuu 
baada ya warufani kutoridhishwa 
na uamuzi wa TSC ngazi ya Wilaya 
moja ya mabo yaliyobainika ni 
kutozingatiwa kwa taratibu kitu 
ninachosababisha kutotendeka 
kwa haki.

Alifafanua kuwa Serikali ya 
Awamu ya Sita chini ya Rais 
Samia Suluhu Hassan imekusudia 
kushughulikia masuala ya walimu 
kwa haki na weledi hivyo ni 
wajibu wa watumishi wa tume 
hiyo kuzisoma na kuzielewa sheria 
na kanuni ili waweze kuzishauri 
vyema kamati za Wilaya wakati 
wa kufanya maamuzi ya mashauri 
ya walimu.

“Mhe. Rais Samia Suluhu 
Hassan ametuweka ili tumsaidie 
katika kutekeleza majukumu 
yanayohusu utumishi wa walimu. 
Ukiangalia katika kipindi hiki cha 

mwaka mmoja Rais amefanya 
mambo mengi ya kuwaletea 
maendeleo wananchi, hivyo 
nasisi moja ya maendeleo 
tunayopaswa kuyafanya katika 
kuboresha utumishi wa walimu 
ni kuzingatia sheria, kanuni na 
taratibu ili tutende haki wakati 
wote,” alisema Nkwama.

“Katika rufaa tunazopokea, 
tumeona kwamba kuna 
kutokuzingatiwa kwa sheria na 
kanuni katika kushughulikia 
mashauri haya. Na kule Makao 
Makuu Tume inapitia kila 
kipengele kwa umakini ili kuona 
kama kila hatua ilizingatia sheria. 
Matokeo yake tumekuta warufani 
wanashinda kutokana na udhaifu 
katika kuzingatia taratibu 
uliofanyika huku wilayani. Kosa 
linaweza kuwepo, lakini ukikosea 
kuzingatia taratibu kesi yote 
inaharibika,” alisema. 

Kiongozi huyo aliendelea 
kueleza kuwa miongoni mwa 

Katibu Muhtasi, Florah Chanda (wa kwanza kushoto) kutoka TSC 
Makao Makuu akiwaelekeza watumishi wa TSC Wilaya ya Songwe 
utaratibu wa kuandika barua za Serikali na namna bora ya kutunza 

nyaraka za ofisi.

Maafisa kutoka TSC Makao Makuu walioambatana na Katibu wa 
TSC katika ziara yake wilayani Songwe wakipitia baadhi ya nyaraka 
ofisini hapo. Katikati ni Mkurugenzi Msaidizi anayesimamia Maadili 
na Nidhamu ya Walimu kutoka TSC Makao Makuu, Robert Lwikolela.

ZINGATIENI TARATIBU KATIKA KUSHUGHULIKIA 
MASHAURI YA NIDHAMU YA WALIMU: KATIBU TSC
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taratibu za kuzingatia ni uandishi 
wa hati ya mashtaka ambayo 
inatakiwa kuelezea kwa ufasaha 
wakati, mahali na namna kosa 
lilivyotendwa huku ikionesha 
kosa hilo limekiuka kifungu gani 
cha sheria/kanuni. 

Aidha, endapo shauri 
limeundiwa kamati ya uchunguzi 
ni lazima mtuhumiwa apewe wito 
wa kuhudhuria kwenye kikao 
cha kamati hiyo, ni lazima uwepo 
ushahidi kuwa mtuhumiwa 
amepokea barua ya wito na wakati 
wa kikao mtuhumiwa apewe 
nafasi ya kuwahoji mashahidi na 
kuona nyaraka zote zinazotumia 
kama ushahidi dhidi yake.

“Kuna changamoto kwenye 
kuitwa kwa mtuhumiwa kwenye 
kamati ya uchunguzi, mara 
nyingi tunaona barua ya wito 
imeandikwa lakini hatuoni 
ushahidi wa mtuhumiwa kupokea 
wito huo. Wengi wanaandika 
barua ya kumwita mtuhumiwa 
lakini hawachukui hatu za ziada 
kuhakikisha barua ya wito 
inamfikia mhusika,” alisema.

Vilevile, aliwataka watumishi 
hao kuhakikisha wanatunza 
nyaraka za ofisi vizuri kwa 
ajili ya kumbukumbu na pale 
zinapohitajika kwa ajili ya 
matumizi mengine ziweze 
kupatikana kwa urahisi ili kusaidia 
shughuli zingine zinazotegemea 

nyaraka hizo ziweze kufanyika. 
“Wote mnajua kwamba 

mwalimu anapokata rufaa Tume 
Makao Makuu, kitu cha kwanza 
tunachofanya ni kuwataka 
muwasilishe nyaraka zote za 
shauri hilo, maana hatuwezi 
kushughulikia rufaa bila kupata 

nyaraka za shauri kutoka wilayani. 
Sasa inashangaza unapoagiza 
nyaraka inachukua miezi nyaraka 
haziletwi, hii siyo sawa hata 
kidogo, ni lazima tubadilike,” 
alisema.

Naye Kaimu Katibu Msaidizi 
wa TSC Wilaya ya Songwe, Issa 
Shemgei Shehagilo alisema 
Wilaya ya Songwe ina jumla ya 
shule za msingi 56 na za sekondari 
11 za Serikali huku ikiwa na jumla 
ya walimu wa shule za msingi 
458 na shule za sekondari 175 
wanaohudumiwa na TSC kwa 
mujibu wa Sheria ya Tume ya 

ZINGATIENI TARATIBU KATIKA KUSHUGHULIKIA 
MASHAURI YA NIDHAMU YA WALIMU: KATIBU TSC

Katibu wa TSC, Paulina Nkwama (katikati) akiwa katika picha ya 
pamoja na watumishi wa TSC Wilaya ya Songwe wakati alipofanya ziara 

wilayani hapo hivi karibuni.

... hatuwezi kushughulikia rufaa 
bila kupata nyaraka za shauri 
kutoka wilayani. Sasa inashangaza 
unapoagiza nyaraka inachukua miezi 
nyaraka haziletwi, hii siyo sawa hata 

kidogo, ni lazima tubadilike...”
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Katibu wa TSC, Paulina Nkwama (katikati) akiwa katika picha ya pamoja na watumishi wa TSC Wilaya ya 
Songwe pamoja na watumishi wa TSC Makao Makuu walioambatana nae katika ziara aliyoifanya  wilayani 

hapo hivi karibuni.

ZINGATIENI TARATIBU KATIKA KUSHUGHULIKIA 
MASHAURI YA NIDHAMU YA WALIMU: KATIBU TSC

Utumishi wa Walimu Sura 448.
Akielezea mafanikio ya TSC 

Wilaya ya Songwe katika kipindi 
cha mwaka mmoja wa Rais Samia 
Suluhu Hassan, Shehagilo alisema 
kuwa mwaka 2020/2021 jumla ya 
walimu 245 walipandishwa vyeo 
ambapo katika idadi hiyo walimu 
153 ni wa shule za msingi na 92 
ni wa sekondari huku walimu 25 
wakibadilishiwa kazi/cheo baada 
ya kujiendeleza kimasomo.

“Tunamshukuru Mhe. Rais 
Samia Suluhu Hassan kwa 
sababu kutokana na maelekezo 
yake hakuna mwalimu 
aliyestahili kupandishwa ambaye 
alisahaulika. Walimu wote 245 
tuliowapandisha walibadilishiwa 
mishahara na kuanza kupokea 
mishahara ya vyeo vipya ndani ya 

muda mfupi tofauti na ilivyokuwa 
siku za nyuma,” alisema Shehagilo. 

Kwa upande wa nidhamu kwa 
walimu, Shehagilo alisema kuwa 
nidhamu ya walimu imeendelea 
kuwa nzuri kwani kwa mwaka 
2020/2021 ofisi hiyo ilikuwa na 
shauri moja tu na kwa mwaka 
2021/2022 kuna mashauri matatu 
huku akieleza kuwa mafanikio 
hayo ni kutokana na juhudi 
za Rais Samia Suluhu Hassan 
za kuendelea kuiwezesha TSC 
kutekeleza majukumu yake ikiwa 
ni pamoja na kuwafikia walimu na 
kuwapatia elimu kuhusu utumishi 
wao.

“Tumefanikiwa kusambaza 
vijitabu vya Kanuni za Maadili 
ya Kazi ya Ualimu kwa shule 56 
za msingi na 11 za sekondari. 

Tumefanya ziara kwenye shule 
23, pia tumeendelea kufanya 
semina na mikutano kwa ajili ya 
kuwajengea uwezo wakuu wa 
shule kuhusu majukumu yao 
wakiwa ni mamlaka ya kwanza 
ya nidhamu kwa walimu. Vilevie, 
tunamshukuru Rais Samia Suluhu 
Hassan kwani kupitia uongozi 
wake tumefanikiwa kuwafikia 
walimu 458 na kuwapa elimu 
juu ya masuala ya utumishi wao,” 
alisema.  

Katika ziara hiyo, watumishi 
wa TSC Songwe walipata fursa 
ya kukumbushwa masuala 
mbalimbali ya kiutumishi 
yakiwemo namna ya kuandika 
barua za Serikali kwa kuzingatia 
Miongozo iliyopo, namna ya 
kutunza nyaraka za ofisi pamoja 



Na Mwandishi wetu - Gairo

Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) Wilaya ya 
Gairo mkoani Morogoro 
imeendelea kupiga 
hatua katika kuimarisha 

uhusiano na mawasiliano  kati 
yake na wadau wa elimu wilayani 
hapo kwa lengo la kuendelea 
kutoa huduma bora kwa walimu.

Kauli hiyo imetolewa na 
Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC 
Wilaya ya Gairo, Juma Eustace 
wakati alipotembelewa na jarida 
hili hivi karibuni kwa lengo la 
kupata taarifa za utekelezaji wa 
majukumu ya TSC katika wilaya 
hiyo.

Kwa mujibu wa Eustace Wilaya 
hiyo ina Halmashauri moja 
inayoundwa na kata 18 zenye 
jumla ya vijiji 50 huku ikiwa na 
shule za msingi 70 na shule za 
sekondari 14 za serikali.

Aliendelea kufafanua kuwa 
Wilaya hiyo ina jumla ya walimu 
wa shule za msingi 675 na 
walimu 245 wa shule za sekondari 

wanaofundisha darasani.
Kuhusu kuendelea kuimarika 

kwa uhusiano na mawasiliano 
baina ya TSC na wadau wengine 
wa elimu, Eustace alisema ofisi 
yake imekuwa ikikutana mara 
kwa mara na Ofisi ya Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya 
Wilaya hiyo, Wathibiti Ubora wa 
Shule, Chama cha Walimu (CWT) 
na wadau wengine kwa lengo la 
kujadiliana masuala mbalimbali 
yanayohusu utumishi wa walimu.

“Katika Wilaya yetu 
tumeunganisha viongozi 
mbalimbali wanaoshughulikia 
masuala ya elimu kwa kutumia 
kundi la WhatsApp linaloitwa 
Gairo TSC Working Group ili 
kupashana habari, kupeana elimu 
na taarifa mbalimbali zinazohusu 
masuala ya walimu,” alisema 
Eustace.

Aliongeza kuwa kuwepo kwa 
uhusiano huo kumesaidia ofisi 
yake kuendelea kupata heshima na 
kushirikishwa katika mikutano na 
matukio mbalimbali yanayotokea 
wilayani hapo ambapo wanapata 
fursa ya kuitangaza TSC pamoja 
na majuku yake.

Kutokana na ukaribu huo, ofisi 
hiyo imepiga hatua katika kutatua 
kero mbalimbali za walimu kwa 
kushirikiana mwajiri kupitia Idara 
ya Elimu ya Msingi na Sekondari 
na hivyo kufanya walimu 
kuendelea kufanya kazi kwa bidii 
na kwa kujituma zaidi katika 
kutoa huduma kwa wanafunzi. 

“Kuna mabadiliko makubwa 
na furaha kwa walimu hasa 
kwa sababu tunazingatia utu 
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Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Gairo, Juma Eustace akitoa 
ufafanuzi kuhusu utekelezaji wa majukumu ya TSC katika Wilaya hiyo  

wakati jarida hili lilipofika ofisini kwake hivi karibuni.

Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Gairo, Juma Eustace (kulia) 
akizungumza na Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali wa 
TSC, Gerard Chami hivi karibuni katika ofisi za TSC Wilaya ya Gairo.

TSC GAIRO YAJIVUNIA KUIMARISHA 
UHUSIANO NA WADAU WA ELIMU



wa mtu katika kutatua masuala 
ya walimu. Ukiangalia Jiografia 
ya Wilaya yetu, walimu wengi 
wanatoka mbali kuja hapa 
kutafuta huduma,” alisema.

Aliendelea kufafanua kuwa, 
“wakati mwingine unaweza 
kukuta mwalimu ameingia ofisini 
lakini hayupo katika mwonekano 
mzuri kutokana na purukushani za 

njiani. Akija kwetu sisi hatumfokei 
tunakaa nae kwanza tunaongea 
nae, tunamsikiliza na kumtia moyo 
ndipo tuanze kumpa elimu juu ya 
taratibu za kiutumishi ikiwemo 
namna ya kuwa na mwonekano 
nadhifu wa kiutumishi.”

“Tunajitahidi kushughulikia 
shida ya mwalimu siku hiyo hiyo, 
pale ambapo tunaona suala lake 

haliwezi kumalizika kwa siku 
moja, tunachukua mawasiliano 
yake na punde tunapokalimisha 
suala husika tunamjulisha, yote 
hayo ni kwa ajili ya kuhakikisha 
tunampunguzia gharama ya kuja 
ofisini mara kwa mara.”

Kuhusu hali ya nidhamu kwa 
walimu wilayani hapo, kiongozi 
huyo alisema kuwa walimu wengi 
wanazingatia sheria na taratibu 
za utumishi wa walimu na zile 
za utumishi wa umma kutokana 
na jitihada zinazofanywa na 
ofisi yake katika kutoa elimu 
hivyo, mashauri ya nidhamu 
yameendelea kupungua.

“Mwaka 2016/17 tuliwafukuza 
kazi walimu tisa, 2017/18 
walifukuzwa watatu, 2018/19 
walifukuzwa wawili, 2019/20 
walifukuzwa walimu watatu 
na 2020/21 walifukuzwa kazi 
walimu 4. Tunasikitika sana 
kumfukuza kazi mwalimu na 
tunataka tufike sehemu tusiwe na 
mwalimu anayefukuzwa kazi wala 
kufunguliwa shauri la nidhamu,” 
alisema.

Picha ya pamoja kati ya Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali, 
Gerard Chami (wa pili kutoka kulia) na watumishi wa TSC Wilaya ya 

Gairo.

TSC GAIRO YAJIVUNIA KUIMARISHA 
UHUSIANO NA WADAU WA ELIMU
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Mtumishi wa TSC Wilaya ya Gairo, Mawazo 
Tuliwanje akiwa ofisini kwake.

Mtumishi wa TSC Wilaya ya Gairo, John Rweikaza 
akiwa ofisini kwake.
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Na Mwandishi wetu - Momba

Watumishi wa Tume 
ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) 
w a m e t a k i w a 
kufanya kazi kwa 

ushirikiano na kuachana na 
migogoro na mivutano ambayo 
inakwamisha utekelezaji wa 
majukumu ya tume hiyo na 
kusababisha kutofikiwa kwa 
malengo ya Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mhe. 
Samia Suluhu Hassan katika 
kuboresha utumishi wa walimu.

Kauli hiyo imetolewa hivi 
karibuni na Katibu wa TSC, Paulina 
Nkwama wakati alipotembelea 
ofisi za TSC Wilaya ya Momba 
iliyopo mkoani Songwe kwa 
lengo la kufanya ufuatiliaji wa 
utekelezaji wa majukumu ya TSC 
katika wilaya hiyo ikiwa ni mwaka 
mmoja tangu Rais Samia Suluhu 
Hassan aingie madarakani.

Nkwama alisema kuwa Serikali 
ya Awamu ya Sita inayoongozwa 
na Rais Samia Suluhu Hassan 
ina matarajio kuwa TSC itakuwa 
suluhisho la changamoto za 
walimu, hivyo ni lazima kila 
mtumishi wa tume hiyo afanye 
kazi kwa bidii, nidhamu, weledi 
na mshikamo kuku akisisitiza 
kuwa kamwe hatamvumilia 
mtumishi atakayekuwa chanzo 
cha migogoro na mivutano kazini.

“Tumewekwa na Rais ili 
tuwahudumie wananchi na sisi 
TSC wananchi wetu ni walimu. 
Tuna jukumu kubwa sana kwani 
mwalimu anapoingia kwenye 
ajira hadi anapohitimisha 
utumishi wake yupo mikononi 
mwetu. Sisi tunaweza kumfanya 
aipende kazi yake au aichukie, 
awe na nidhamu au mtovu wa 

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu, Paulina Nkwama akisisitiza 
jambo katika kikao chake na Watumishi wa TSC wa Wilaya ya Momba 

(hawapo pichani) hivi karibubuni.

Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Momba, Juma Seleman 
(kulia) akitoa maelezo kuhusu utekelezaji wa majukumu ya ofisi yake 
kwa Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu. Kikao hicho kilifanyika 

hivi karibuni katika ofisi za TSC wilayani Momba.

WATUMISHI TSC WATAKIWA KUACHA MIGOGORO NA 
MIVUTANO KAZINI INAYOKWAMISHA MALENGO YA 
SERIKALI YA KUTOA HUDUMA BORA KWA WALIMU

nidhamu, atengeneze Taifa bora 
la kesho au Taifa bovu.”

“Hivyo, ili kuweza kuyafanya 

hayo yote kwa ufanisi ni lazima 
tuweze kuwajibika ipasavyo. 
Zipo baadhi ya ofisi zetu ambazo 
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wao kila kukicha ni migogoro 
isiyokwisha. Kama ndani ya ofisi 
hamuelewani ni lazima wateja 
(walimu) wataathirika, na mimi 
sipo tayari kuona mwalimu 
yoyote anapata shida kwa sabau 
ya watendaji wa ofisi yangu,” 
Nkwama alisema.

Aliendelea kueleza kuwa Ofisi 
za Wilaya ndiyo moyo wa TSC 
kwani kwa mujibu wa sheria ndizo 
zenye mamlaka ya kushughulikia 
masuala ya Ajira na Maendeleo ya 
walimu huku zikiwa ni mamlaka 
ya kushughulikia mashauri ya 
nidhamu ya walimu pamoja na 
rufaa za walimu zinazotokana 
na maamuzi ya mashauri 
yanayoamuliwa na Wakuu wa 
Shule.

Kiongozi huyo aliendelea 
kufafanua kuwa kuwa kutokana 
na majukumu hayo ambayo 
mengi yanahusu haki za walimu, 
watumishi wa TSC wanatakiwa 
kuwa mfano wa kuigwa, na 
hivyo wanapaswa kujiepusha na 

vitendo vyote vinavyokwenda 
kinyume na maadili ya utumishi 
wao ikiwemo rushwa.

“Kuna baadhi ya watumishi 
katika Mkoa huu wa Songwe 
wanatuhumiwa kwa kutengeneza 

mazingira ya rushwa kwa walimu. 
Kama mwalimu amekuja ofisini 
kwako anahitaji huduma alafu 
unaanza kumzungusha zungusha 
lazima atahisi unahitaji atoe 
chochote ndipo umhudumie. Rais 
ametuamini na kutupa dhamana 
hii kubwa, kamwe hatupaswi 
kwenda kinyume na matarajio 
na iamni aliyotupa,” alisisitiza 
kiongozi huyo.

Kwa upande wake Kaimu 
Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya 
ya Momba, Juma Seleman 
alieleza kuwa Wilaya ya Momba 
ina Halmashauri mbili ambazo 
ni Halmashauri ya Momba na 
Halmashauri ya Mji Tunduma. 
Wlaya hiyo ina ukubwa wa 
kilometa za mraba 6275 ambapo 
kilometa za mraba 5856 ni za 
Halmashauri ya Wilaya ya Momba 
na 419 ni za Halmashauri ya Mji 
Tunduma. Aidha, wilaya hiyo 
inaundwa na jumla ya Kata 29 
ambapo Kata 14 zipo katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Momba 
na kata l5 zipo katika Halmashaurj 

Kikao cha Katibu na Watumishi wa TSC Wilaya ya Momba pamoja na 
maafisa walioambatana na Katibu huyo kikiwa kinaendelea.

Afisa Tawala wa Halmashauri ya Wilaya ya Momba, Ester Gama 
akiongea jambo wakati alipomkaribisha Katibu wa TSC pamoja na 

msafara wake katika ofisi za Halmashauri hiyo hivi karibuni.

WATUMISHI TSC WATAKIWA KUACHA MIGOGORO NA 
MIVUTANO KAZINI INAYOKWAMISHA MALENGO YA 
SERIKALI YA KUTOA HUDUMA BORA KWA WALIMU
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ya Mji Tunduma.
Halmashauri ya Wilaya ya 

Momba ina jumla shule za msingi 
93 zenye walimu 689 na shule 
za sekondari 14 zenye walimu 
201 huku Halmashauri ya Mji 
Tunduma ikiwa na shule za msingi 
49 zenye walimu 507 na shule za 
sekondari 14 zenye walimu 243 
wanaohudumiwa na TSC kwa 
mujibu wa sheria. 

Kuhusu mafanikio ya Ofisi ya 
TSC Momba katika kipindi cha 
mwaka mmoja wa Rais Samia 
Suluhu Hassan, Seleman alisema 
kuwa ofisi hiyo imefanikiwa 
kupandisha vyeo walimu 635 
ambapo katika idadi hiyo walimu 
405 ni wa shule za msingi na 230 
ni wa shule za sekondari. 

Aliongeza kuwa ofisi yake 
imepatiwa pikipiki ambayo 
imekuwa msaada mkubwa katika 

Katibu wa TSC, Paulina Nkwama (kulia) akizungumza jambo na 
Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Momba, Juma Seleman 
(katikati) pamoja na Mkurugenzi Msaidizi anayeshughulikia Maadili 
na Nidhamu ya walimu kutoka TSC Makao Makuu, Robert Lwikolela.

WATUMISHI TSC WATAKIWA KUACHA MIGOGORO NA 
MIVUTANO KAZINI INAYOKWAMISHA MALENGO YA 
SERIKALI YA KUTOA HUDUMA BORA KWA WALIMU

kusafiri kutoka Halmashauri 
moja kwenda Halmashauri 
nyingine pamoja na kufanya ziara 
mbalimbali shuleni kwa ajili ya 
kutoa elimu na kutatua kero na 
malalamiko ya walimu. 

Alihitimisha kwa kusema kuwa 
nidhamu ya walimu wilayani 
hapo inaendelea kuimarika 
tofauti na siku za nyuma ambapo 
baadhi yao hususan wanaofanya 
kazi katika maeneo ya vijijini 
walikuwa wanajihusisha na 
ulevi wakati wa saa za kazi 
kitu ambao kilisababisha ofisi 
hiyo kuwachukulia hatua za 
kinidhamu.

Katika ziara hiyo Katibu wa 
Tume aliambatana na Mkurugenzi 
Msaidizi anayeshughulikia 
Maadili na Nidhamu ya Walimu 
kutoka TSC Makao Makuu, Robert 
Lwikolea pamoja na maafisa 
wengine.

Katibu wa TSC, Paulina Nkwama (katikaki) akiwa katika picha ya 
pamoja na watumishi wa TSC Wilaya ya Momba pamoja na Watumishi 
wa TSC Makao Makuu mara baada ya kuhitimisha ziara yake wilayani 

hapo hivi karibuni.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS

TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA
(TSC)

Tume ya Utumishi wa Walimu Tanzania,Tunaungana na Watanzania 
wote katika kumbukizi ya mwaka mmoja wa Kifo cha aliyekuwa Rais 
wa Awamu ya Tano wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Hayati 
Dkt.John Joseph Pombe Magufuli. Tunatambua mchango wake wa 
kuwajali na kuwathamini Walimu hadi Serikali kuamua kuanzisha 

Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) nchini  ili walimu 
wahudumiwe kwa ufanisi zaidi.

Tutaendelea kutoa huduma bora  ili tutimize maono yake katika 
usimamizi wa Ajira, Maadili na Maendeleo ya Walimu nchini.

Tume ya Utumishi wa Walimu Tanzania
S.L.P: 353 DODOMA

Simu: +255 26 2322402
Barua Pepe: secretary@tsc.go.tz

Rais wa Awamu ya Tano wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania. 

Hayati Dkt. John Joseph Pombe Magufuli

KUMBUKUMBU
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ARI YA WALIMU KATIKA UTOAJI TAALUMA WILAYANI MASWA 

YAIPAISHA SHULE YA MSINGI MWANHEG’ELE HADI NAFASI 
YA KWANZA KITAIFA KWA SHULE ZA SERIKALI NA NAFASI YA 

11 KWA SHULE ZOTE ZA MSINGI NCHINI - TSC MASWA

Na. Mwandishi Wetu – Maswa
  

Wakati tukiendelea 
na maadhimisho 
ya siku 365 za 
Rais wa Jamhuri 
ya Muungano 

wa Tanzania, Awamu ya Sita, 
Mama Samia Suluhu Hassan, 
tangu alipoingia madarakani; 
Ofisi ya Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) Wilayani Maswa, 
Mkoani Simiyu inayohudumia 
Halmashauri moja ya Wilaya ya 
Maswa, inajivunia kwa kiwango 
kikubwa kuwa sehemu ya 
mafanikio ya kupaisha elimu 
wilayani humo hadi kupelekea 
Shule ya Msingi Mwanheg’ele 
kuingia katika nafasi ya shule 10 
bora Kitaifa kwa shule za Serikali 
baada ya kuwa Shule ya Kwanza 
Bora Kitaifa kwa Shule za Serikali 
na kuwa Shule ya 11 Kitaifa kwa 
Shule zote za Msingi nchini katika 
matokeo ya darasa la saba mwaka 
2021. 

Hilo lilibainika hivi karibuni 
wakati wa mazungumzo ya Mkuu 
wa Kitengo cha Mawasiliano ya 
Serikali kutoka TSC Makao Makuu, 
Ndg. Gerard Chami na Kaimu 
Katibu Msaidizi (KKM) wa TSC 

- Maswa, Ndg. Amon Nhindilo, 
wakati wa ziara za kila mwezi za 
Mkuu huyo wa Mawasiliano ya 
Serikali na Habari kutembelea Ofisi 
za TSC Wilaya ikiwa ni sehemu ya 
mwendelezo wa ziara hizo katika 
Wilaya 139 zilipo Ofisi za TSC 
hapa nchini ili kupata taarifa za 
utekelezaji wa majukumu ya TSC 
Wilaya pamoja na kutoa elimu 
zaidi ya uelewa wa majukumu ya 
TSC kwa wadau muhimu. 

“Kwa ushirikiano na 
ushirikishwaji mkubwa tunaopata 
kutoka kwa Mkurugenzi wa 

Halmashauri hii ya Maswa 
kwa pamoja na safu nzima ya 
Uongozi wa Halmashauri hii, 
zikiwemo Idara ya Elimu Msingi 
na Sekondari, Ofisi ya Udhibiti 
Ubora, CWT na wadau wengine 
muhimu hapa wilayani katika 
kutoa huduma zetu kama TSC 
wilaya; tumefanikiwa kwa pamoja 
kupaisha elimu na kuongeza 
ufaulu kwa wanafunzi wetu 
hadi kupelekea Shule ya Msingi 
Mwanheg’ele kuingia katika nafasi 
ya shule 10 bora Kitaifa kwa shule 
za Serikali baada ya kuwa Shule 

Kaimu Katibu MSaidizi wa TSC Wilaya ya Maswa, Amon Nhindilo 
akizungumza na Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali kutoka 
TSC Makao Makuu, Gerard Chami katika kikao kilichofanyika wilani 
hapo hivi karibuni kwa lengo kupata taarifa za utekelezaji wa majukumu 

ya TSC kwa wilaya hiyo.

 Utekelezaji wa ahadi za Serikali 
kwa Walimu ikiwemo upandishaji 
vyeo, ulipaji wa malimbikizo, n.k; 

 Walimu kuwajibika ipaswavyo 
katika utoaji wa taaluma.

 Ushirikiano na ushirikishwaji baina 
ya wadau wote muhimu yabainika 
kuwa chachu ya mafanikio;

 Kuimarika kwa hali ya nidhamu 
za walimu kutokana na elimu 
ya Sheria, kanuni, Taratibu na 
uzingatiaji wa maadili na miiko ya 
utendaji kazi;
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ARI YA WALIMU KATIKA UTOAJI TAALUMA WILAYANI MASWA 

YAIPAISHA SHULE YA MSINGI MWANHEG’ELE HADI NAFASI 
YA KWANZA KITAIFA KWA SHULE ZA SERIKALI NA NAFASI YA 

11 KWA SHULE ZOTE ZA MSINGI NCHINI - TSC MASWA

ya Kwanza Bora Kitaifa kwa Shule 
za Serikali na kuwa Shule ya 11 
Kitaifa kwa Shule zote za Msingi 
nchini katika matokeo ya darasa 
la saba mwaka 2021.” Alisema 
Ndg. Nhindilo 

Alisema mafanikio hayo 
yametokana na sababu kadhaa 
katika utekelezaji wa ahadi za 
Serikali kwa walimu zikiwemo; 
kupanda kwa morali na ari ya 
walimu katika ufundishaji baada 
ya kupungua kwa malalamiko 
yanayohusiana na upandaji wa 
vyeo kwani walimu wanaostahili 
kupanda hupandishwa kwa 
wakati  kama ilivyofanyika katika 
kipindi hiki cha mwaka mmoja 
wa Mama Samia madarakani, 
lakini pia aliainisha kuwa sababu 
nyingine ni juhudi kubwa 
iliyowekwa katika kutoa elimu 
kwa walimu katika shule zao, 
kata na tarafa na hivyo walimu 
kuelimika na kuzingatia maadili 
na miiko ya utendaji kazi ikiwa 

ni pamoja na hali ya nidhamu za 
walimu kuimarika  na kuwajibika 
ipaswavyo katika utoaji wa 
taaluma. 

KKM Nhindilo alisema kuwa 
pamoja na mafanikio hayo 
ya kiutekelezaji wa Ilani na 
majukumu ya Kisheria, bado ofisi 
yake kwa kushirikiana na Uongozi 

wa Halmashauri na wadau 
wengine muhimu wa Kisekta 
wanaendelea na uhamasishaji 
wa miiko ya kazi ya ualimu 
na kutoa elimu kwa walimu 
wote wanaowahudumia katika 
halmashauri hiyo kuhusiana 
na masuala ya Sheria, Kanuni, 
Taratibu, Miongozo, Nguzo za 
Kazi ya Ualimu, utekelezaji wa 
zoezi la tathmini ya utendaji kazi 
yaani OPRAS lakini pia utoaji wa 
elimu mtambuka kuhusiana na 
mapambano dhidi ya Rushwa, 
UVIKO-19, Sensa ya Watu na 
Makazi 2022, VVU na UKIMWI, 
athari za madawa ya kulevya na 
mimba za utotoni kwa wanafunzi. 

Akizitaja sehemu ya 
changamoto pamoja na 
mafanikio hayo wanayojivunia 
alikiri baadhi ya shule kutokua 
na nyumba za kuishi walimu na 
hivyo kusababisha walimu hao 
kuishi mbali na vituo vyao vya 

Watumishi wa TSC Wilaya ya Maswa, Kisika Masenyi (wa kwanza 
kushoto) na Sibu Ndekile wakiwa kwenye kikao.

Kikao cha Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Maswa na Mkuu wa 
Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali kutoka TSC Makao Makuu 

kikiwa kinaendelea.
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kazi jambo linalowapa wakati 
mgumu katika utoaji huduma 
kwa wanafunzi huku walimu 
wanaotoka masomoni kuona 
kama wanapewa adhabu ya 
kutopandishwa vyeo mara 
wanaporudi masomoni kwa 
kigezo cha kutomtumikia mwajiri 
kwa miaka mine mfululizo awapo 
masomoni. 

Aidha, Afisa Maadili na 
Nidhamu kwa walimu wilayani 
hapo Ndg. Kisika Masenyi alisema 
pamoja na hali ya nidhamu 
kuendelea kuimarika kutokana na 
juhudi za TSC katika mwendelezo 
wa utoaji elimu wilayani humo, 
kwa kipindi cha utekelezaji wa 

mwaka wa Fedha 2021/ 2022 
unaoendelea kwa robo ya tatu 
ya mwaka bado hawajapokea 
shauri hata moja la kinidhamu 
kutoka kwa Wakuu wa Shule na 
Walimu Wakuu wa shule 170 
wanazozihudumia ambapo 131 ni 
Shule za Msingi na 39 ni Shule za 
Sekondari zenye jumla ya Walimu 
1,666 ambapo Walimu 1,112 
wanafundisha Shule za Msingi 
(Wanawake 743 na Wanaume 
369) na 554 wanafundisha Shule 
za Sekondari (Wanawake 91 na 
Wanaume 463). 

Ndg. Masenyi pia alisema 
mwenendo wa mashauri 
umeendelea kushuka na kupanda 

mwaka hadi mwaka akibainisha 
kuwa juhudi za pamoja za 
uelimishaji na ufuatiliaji wa 
walimu vituoni zinaendelea na 
kuwasilisha taarifa za mashauri 
katika kipindi cha mwaka wa 
fedha 2018/ 19 jumla ya mashauri 
kumi (10) yaliyopokelewa, 
kushughulikiwa na kuhitimishwa, 
huku mwaka 2019/ 20 
likipokelewa shauri moja (1), 
mwaka 2020/ 21 mashauri kumi 
na sita (16) yakiongozwa na utoro 
na kughushi barua za uhamisho 
wa vituo vya kazi.

Picha ya pamoja kati ya Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali kutoka TSC Makao Makuu, Gerard 
Chami (wa kwanza kushoto) na watumishi wa TSC Wilaya ya Maswa.

ARI YA WALIMU KATIKA UTOAJI TAALUMA WILAYANI MASWA 
YAIPAISHA SHULE YA MSINGI MWANHEG’ELE HADI NAFASI 

YA KWANZA KITAIFA KWA SHULE ZA SERIKALI NA NAFASI YA 
11 KWA SHULE ZOTE ZA MSINGI NCHINI - TSC MASWA
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YA ILEJE WAPONGEWA KWA USHIRIKIANO NA TSC
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Na Mwandishi Wetu – Ileje.

Katibu wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu 
(TSC), Paulina Nkwama 
amewapongeza Katibu 
Tawala wa Wilaya ya Ileje 

pamoja na Mkurugenzi Mtendaji 
wa Halmashauri ya Wilaya hiyo 
kwa kufanya kazi kwa ushirikiano 
wa karibu na Ofisi ya TSC ya Wilaya 
Hiyo.

Pongezi hizo zimetolewa hivi 
karibuni wakati Katibu wa TSC 
alipofanya ziara wilayani Ileje kwa 
lengo la kufanya ufuatiliaji wa 
utekelezaji wa majukumu ya TSC 
katika wilaya hiyo ikiwa ni sehemu 
ya kuazimisha mwaka mmoja wa 
Rais Samia Suluhu Hassan tangu 
aingie madarakani.

Akiwa katika Ofisi ya Katibu 
Tawala wa Wilaya hiyo, Nkwama 

alimshukuru Katibu Tawala 
huyo kutokana na ushirikiano 
anaouonesha kwenye ofisi za TSC 
hususan katika kusadia kutatua 
changamoto za walimu kitu 
ambacho kimesaidi TSC kuweza 
kutekeleza majukumu yake kwa 
ufanisi.

“Tunakushukuru Katibu 
Tawala kwani nimeambiwa 
kuwa mnatoa ushirikiano wa 
hali ya juu kwa ofisi yetu, hata 
hivyo natambua kwamba kwa 
nafasi yako wewe ni Mjumbe 
wa Kamati ya TSC. Mmefanya 
kazi nzuri hasa pale Mhe. Rais 
Samia Sululu Hassan alipoamua 
kuwapandisha madaraja walimu, 
Kamati mlitekeleza wajubu wenu 
kikamilifu na hakuna mwalimu 
aliyesahaulika,” alisema.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Paulina Nkwama 
(kushoto) akiongea wakati wa kikao chake na Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Ileje kilichofanyika hivi karibuni wakati wa 

ziara ya Katibu huyo wilayani Ileje.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Ileje, Geofrey 
Nnauye akizungumza wakati wa kikao kati yake na Katibu wa TSC 

kilichofanyika katika ofisi ya Mkurugenzi huyo hivi karibuni.
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Nkwama alimweleza Katibu 
Tawala huyo kuwa pamoja na 
kwamba masuala ya utumishi 
wa walimu yanakwenda vizuri, 
bado ipo haja ya kufanya ziara 
shuleni na kukutana na walimu 
kuendelea kuwakumbusha juu 
ya sheria kanuni na taratibu ili 
kuwasaidia wasiingie kwenye 
makosa ya kinidhamu.

Sambamba na hilo, Nkwama 
alimuomba Katibu Tawala huyo 
kuipatia TSC ofisi katika ofisi za 
Mkuu wa Wilaya ili watumishi 
wake waweze kufanya kaazi 
katika mazingira mazuri kwa 
kuwa sehemu wanapofanyia kazi 
wa sasa ni finyu n ani hatarishi 
kwa afya za watumishi hao. 

“Inabidi bado mtusaidia katika 
kuwafikia walimu, itapendeza 
kama mkifanya ziara pamoja na 
wadau wengine wa elimu wa 

hapa wilayani ili hata walimu 
wanapouliza maswali, wahusika 
wote wawepo na kutoa majibu, 
na kama kuna changamoto kila 
mtu kwenye eneo lake aweze 
kuzifanyia kazi kwa haraka. Lakini 
pia hapa kwenye jengo lako kama 
kuna nafasi itakuwa vizuri kama 
mkiwapatia watumishi wetu kwa 
kuwa mazingira wanayofanyia 
kazi kwa sasa hayakidhi mahitaji,” 
akisema Nkwama.

Kwa upande wake Katibu 
Tawala wa Wilaya hiyo, Mathias 
Mizengo alisema kwamba 
changamoto ambayo bado 
wanaiona ni walimu wengi kutaka 
kuhama kuliko wale wanaotaka 
kuhamia wilayani hayo, hivyo 
wana wajibu wa kuona namna 
ya kuweka mazingira bora zaidi 
ili walimu wasitamani kuondoka 
kwenye Wilaya hiyo.

“Walimu wetu wengi bado 
wanataka kuhama walimu 
wanaohama ni wengi kuliko 
wanaokuja. Hapa tuna kazi ya 
kufanya ili tuhakikisha mazingira 
yetu yanakuwa rafiki zaidi kwa 
walimu ili wasitamani kuondoka,” 
alisema.

Alifafanua kuwa ofisi yake 
imekuwa ikifanya kazi kwa 
karibu ofisi ya TSC na kupitia 
ushirikiano huo TSC imeendelea 
kuwahudumia walimu vizuri na 
kwa kiasi kikubwa malalamiko 
ya walimu yamepungua huku 
akisistiza kuwa Kamati ya TSC 
wilayani hapo imekuwa ikitenda 
haki katika masuala yote 
yanayowahusu walimu.

“Kama mnavyoelewa kazi zetu 
za Kamati zinahusisha kuamua 
masuala ya utumishi wa umma 
wa watumishi wengine, ni kazi 
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Kikao cha Katibu wa TSC na Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Ileje kikiwa kinaendelea.

KATIBU TAWALA, MKURUGENZI MTENDAJI WILAYA 
YA ILEJE WAPONGEWA KWA USHIRIKIANO NA TSC
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ambayo inahitaji watu waadilifu 
sana, wasiopenda rushwa wala 
kumwonea mtu. Kwa kweli mimi 
na wajumbe wenzangu mara zote 
tumekuwa tukisimamia sheria 
katika kutoa uamuzi wa haki kwa 
walimu,” alisema Mizengo.

Aliongeza kuwa, “Tunashukuru 
ushauri wako juu ya sisi kufanya 
ziara shuleni kwa kushirikiana na 
ofisi nyingine zinazoshughulika 
na elimu, hilo tunalipokea na 
tutalifanyia kazi mara moja. 
Unajua kule maeneo ya vijijini 
baadhi ya walimu wanahisi 
kama hakuna viongozi, wakati 
mwingine wanafanya kama 
wanavyojisikia kitu ambacho sio 
salama.”

Pamoja na hayo Katibu Tawala 
huyo aliridhia ombi la kuwapatia 
watumishi wa TSC Wilaya ya Ileje vyumba vya ofisi katika Ofisi za Mkuu wa Wilaya sehemu ambapo 

Katibu Tawala wa Wilaya ya Ileje, Mathias Mizengo akizungumza na 
Katibu wa TSC, Paulina Nkwama wakati katibu wa TSC alipotembelea 

ofisi ya Katibu Tawala huyo hivi karibuni.

Kikao cha Katibu wa TSC na Katibu Tawala wa Wilaya ya Ileje kikiwa kinaendelea.
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watafanya kazi katika mazingira 
bora zaidi. 

Kwa Upande wake Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya 
hiyo, Geofrey Nnauye alisema 
kuwa kwa kipindi cha nyuma 
Ileje haikuwa iikifanya vizuri sana 
kwenye masuala ya elimu lakini 
tayari wameshaandaa mikakati ya 
namna ya kutatua changamoto 
zilizokuwa zinakwamisha juhudi 
za maendeleo ya elimu wilayani 
hapo. 

“Huko nyuma ileje ilikuwa 
chini kielemu, lakini tumekutana 
na sekta zote zinazoshughulika 
na elimu wakiwemo TSC na kwa 
pamoja tumeandaa mpango 
mkakati ambao sasa utaifanya 
Ileje ifanye vizuri zaidi. Kwenye 
mkakati huo tumetengeneza 
mbinu mbalimbali ikiwa ni pamoja 
na kufanya ziara za pamoja na 
kupata fursa ya kujadiliana na 

walimu wetu namna bora ya 
kuweza kuwahudumia wanafunzi 
kwa weledi zaidi,” alisema Nnauye.

Akiwasilisha taarifa ya 
utekelezaji wa majukumu ya 
TSC katika Wilaya ya Ileje, Kaimu 
Katibu wa TSC wa Wilaya hiyo, 
Deogratias Mhume alianza kwa 
kueleza kuwa Wilaya hiyo ina 
jumla ya shule za Msingi   86 na 
shule za Sekondari 19 za Serikali 
huku ikiwa na jumla ya walimu 
845 ambapo katika idadi hiyo, 
walimu 549 ni wa shule za msingi 
na 296 ni wa shule za sekondari.

Mhume alieleza kuwa 
miongoni mwa mafanikio ya 
Rais Samia Suluhu Hassan katika 
kipindi cha mwaka mmoja 
madarakani kwa upande wa 
Wilaya hiyo ni kuwezesha jumla 
ya walimu 317 waliostahili 
kupandishwa madaraja/vyeo kwa 
mwaka 2020/2021 kupandishwa 

na kubadilishiwa mishahara yao 
kwa wakati. 

Aliendelea kueleza kuwa, 
chini ya uongozi wa Rais 
Samia, elimu na ushauri kwa 
walimu wenye changamoto 
za kinidhamu vimetolewa na 
wengi wao walijirekebisha huku 
akifafanua kuwa kwa wale ambao 
hawakujirekebisha hatua za 
kinidhamu zilichukuliwa dhidi 
yao.

“Chini ya uingozi wa Rais 
wetu mpendwa, tumepata fursa 
kushiriki mafunzo ya uendeshaji 
wa ofisi hasa yale ya Makatibu 
Wasaidizi na Wajumbe wa 
Kamati za Wilaya. Mafunzo hayo 
yametuongezea weledi katika 
utendaji wetu wa kazi,” alisema.

Aliongeza kuwa “vilevile 
tunamshukuru Rais Samia kwani 
chini ya uongozi wake tumepata 
chombo cha usafiri (Pikipiki-
STL 9740). Pikipiki hii imekuwa 
msaada mkuwa katika kuzifikia 
shule zetu kirahisi hasa kutokana 
na jiografia ya Wilaya ya Ileje kuwa 
na changamoto za kutofikika kwa 
urahisi,” alisema. 

Mhume alihitimisha kwa 
kueleza kuwa, “tuna ushirikiano 
mzuri baina ya Tume ya Utumishi 
wa Walimu Wilaya na Ofisi zote 
za Elimu mfano Idara ya Elimu 
Msingi, Idara ya Elimu Sekondari, 
Uthibiti ubora wa Shule na Chama 
cha Walimu Tanzania (CWT). 
Aidha, kutokana na ushirikiano 
mkubwa tunaoupata kutoka Ofisi 
ya Mkuu wa Wilaya na Mkurugenzi 
Mtendaji wa Wilaya umetusaidia 
kutekeleza majukumu yetu  kwa 
ufanisi.”

JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)                             APRILI 2022

Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Ileje, Deogratias Mhume 
akiwasilisha taarifa ya utekelezaji wa majukumu ya ofisi yake kwa Katibu 
wa TSC, Paulina Nkwama (hayupo pichani) wakati wa ziara ya Katibu 

ya TSC wilayani Ileje iliyofanyika hivi karibuni.

KATIBU TAWALA, MKURUGENZI MTENDAJI WILAYA 
YA ILEJE WAPONGEWA KWA USHIRIKIANO NA TSC



Na. Mwandishi Wetu – Bariadi 

Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) Wilaya ya 
Bariadi mkoani Simiyu, 
imeadhimisha mwaka 
mmoja wa utekelezaji wa 

Serikali ya Awamu ya Sita chini ya 
Mheshimiwa Rais, Mama Samia 
Suluhu Hassan, kwa kupongeza na 
kuunga mkono jitihada madhubuti za 
Serikali kupitia TSC Makao Makuu za 
kubadilisha Muundo wa Utumishi wa 
Walimu nchini, kuridhia kubadilishwa 
kwa Muundo wa TSC, upandishaji 
walimu madaraja baada ya baadhi 
yao kukaa miaka mitano hadi sita bila 
kupandishwa huku wakiwa na sifa za 
kupanda tangu mwaka 2016 pamoja 
na uwezeshaji wa warsha elekezi kwa 
walimu wa ajira mpya zilizotolewa 
katika kipindi hicho. 

Akizungumza na Mkuu wa 
Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali 
kutoka Ofisi za Tume Makao Makuu, 
Ndg. Gerard Chami, hivi karibuni 
akiwa ziarani katika mikoa ya Simiyu 
na Mara, Kaimu Katibu Msaidizi (KKM) 
wa TSC Bariadi, Ndg. Wang’eng’I 
Mohabe, alisema; Serikali imefanya 
kazi kubwa ya utekelezaji wa ahadi na 
mahitaji muhimu ya walimu ambayo 
yameongeza tija katika utoaji 
taaluma kwa wanafunzi ikiwemo 
ubadilishwaji wa muundo wa 

utumishi wa walimu na upandishaji 
walimu madaraja uliositishwa 
kwa takribani miaka sita iliyopita 
tangu 2016 jambo lililorudhisha 
sana nyuma bidii ya walimu katika 
usimamizi na utoaji huduma hiyo. 

KKM Mohabe alisema; “Kwakweli 
tunajivunia uongozi, utendaji, na 
utekelezaji wa ahadi za msingi wa 
Mama Samia kwa walimu wetu 
tunaowasimamia ambao ndiyo 
umeleta maarifa zaidi, ari, tija na 
morali ya uwajibikaji mahali pa 
kazi, ushirikiano mzuri baina yao 
na wanafunzi, kupungua kwa kiasi 
kikubwa kwa malalamiko ya walimu 
katika nyanja mbalimbali hasa 
muundo na madaraja, uvumilivu na 
usikivu katika utumishi wa umma 
ambao kwasasa unaufanya mkoa 
wetu wa Simiyu kuwa miongoni mwa 
mikoa inayofanya vema kitaaluma.” 

Pamoja na hilo KKM Mohabe 
alisema TSC Wilaya ya Bariadi 
inayohudumia Halmashauri mbili 
yaani Bariadi Mji na Bariadi Wilaya 
haina shule shikizi hata moja baada 
ya zote kukamilisha na kupata usajili 
na hivyo wanahudumia jumla ya 
shule 169 zikiwa 59 (Msingi 43 na 
16 Sekondari) ziko Halmashauri ya 
Mji wa Bariadi na 110 (Msingi 86 na 
24 Sekondari) ziko Halmashauri ya 
Wilaya ya Bariadi. 

Wakati huohuo KKM Mohabe 
akiwekea mkazo mwendelezo wa 
utoaji elimu kwa umma na wateja 
wanaohudumiwa na ofisi zote za TSC 
nchini, aliiomba Ofisi ya TSC Makao 
Makuu kutengeneza na kusambaza 
katika ofisi zote za wilaya zana za 
uelimishaji yakiwemo mabango ya 
kusimamisha, vipeperushi na vijarida 
ili kutumika kama vielelezo nyakati 
zote za utoaji elimu kwa umma, 
wateja na wadau wote muhimu juu 
ya kazi na majukumu ya Tume ya 
Utumishi wa Walimu kwa mujibu wa 
Sheria iliyoanzisha TSC. 

Vilevile, Afisa Ajira na Maendeleo 
ya Walimu kutoka TSC Wilaya ya 
Bariadi, Ndg. Abraham Maiga, 
akielezea eneo ambalo wanajivunia 
katika seksheni ya ajira na maendeleo 
ya walimu alisema, sehemu kubwa 
ya walimu wanaohudumiwa na 
ofisi yao wameweza kujiendeleza 
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Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC 
Wilaya ya Bariadi, Wang’eng’i 
Mohabe akitoa ufafanuzi juu ya 
utekelezaji wa majukumu ya Ofisi 
hiyo wakati wa Ziara ya Mkuu 
wa Kitengo cha Mawasiliano 
ya Serikali kutoka TSC Makao 
Makuu, Gerard Chami aliyoifanya 

wilayani hapo hivi karibuni.

Mkuu wa Kitengo cha 
Mawasiliano ya Serikali 
kutoka TSC Makao 
Makuu, Gerard Chami 
akipitia nyaraka zake 
wakati akiwa katika ofisi 
za TSC Wilaya ya Bariadi 
kwa lengo la kufanya 
ufuatiliaji wa utekelezaji 
wa majukumu ya tume 

kwa Wialaya hiyo.



kitaaluma kwa ngazi mbalimbali 
baada ya mwajiri kuridhia kwenda 
mafunzoni kwa walimu katika 
nyakati tofauti yakiwemo mafunzo 
ya muda mrefu na mfupi hivyo kuwa 
na weledi wa kutosha katika kufuata 
Sheria, Kanuni, na Taratibu za kazi 

huku uwajibikaji katika kufundisha 
ukiongezeka. 

Nae Afisa Nidhamu na Maadili 
ya Walimu kutoka TSC Wilaya ya 
Bariadi, Ndg. Ramadhani Irunde, 
akitaja baadhi ya changamoto 
wanazokabiliana nazo kama ofisi 

na wanazokabiliana nazo walimu 
alisema ni pamoja na baadhi ya 
walimu kuingia katika madeni 
makubwa yanayopelekea baadhi 
yao kuwa watoro kazini na wakati 
mwingine kuacha kazi kabisa, 
kutokubalika kwa baadhi ya barua za 
walimu za kupanda madaraja katika 
mfumo wa mshahara hivyo kukatisha 
tamaa na kupunguza ufanisi kazini. 

Ofisi ya TSC Bariadi inahudumia 
jumla ya Halmashauri mbili; 
Halmashauri ya Mji wa Bariadi na 
Halmashauri ya Wilaya ya Bariadi 
zikiwa na jumla ya walimu 2,363 
(Halmashauri ya Mji wa Bariadi ikiwa 
na jumla ya Walimu 995; Msingi 
walimu 729 ambapo Wanawake ni 
400 na 329 ni Wanaume na Sekondari 
walimu 266 ambapo Wanawake ni 80 
na 186 ni Wanaume huku Halmashauri 
ya Wilaya ya Bariadi ikiwa na jumla ya 
walimu 1,368; Msingi walimu 1,061 
ambapo Wanawake ni 316 na 745 ni 
Wanaume na Sekondari walimu 307 
ambapo Wanawake ni 65 na 242 ni 
Wanaume).

HABARI 29

JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)                             APRILI 2022

HEKO SERIKALI KWA JITIHADA MADHUBUTI ZA KUBADILISHA 
MUUNDO WA UTUMISHI WA WALIMU NCHINI NA 

UWEZESHAJI WA WARSHA ELEKEZI KWA WALIMU WA AJIRA 
MPYA NDANI YA SIKU 365 ZA MAMA SAMIA – TSC BARIADI

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali kutoka TSC Makao 
Makuu, Gerard Chami (katikati) akiwa katika picha ya pamoja na 
watumishi wa TSC Wilaya ya Bariadi. Wa kwanza upande wa kulia ni 
Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Bariadi, Wang’eng’i Mohabe.

Watumishi wa TSC Wilaya ya Bariadi, Abrahamu 
Maiga (kulia) na Eligiver Kamnde wakipitia baadhi 
ya nyaraka wakati wa kikao cha Mkuu wa Kitengo 
cha Mawasiliano ya Serikali, Gerard Chami (hayupo 
pichani) kilichofanyika katika ofisi za TSC wilayani 

hapo hivi karibuni.

Afisa Nidhamu wa TSC Wilaya ya Bariadi, 
Ramadhani Ibrahim akipitia daftari linalohusiana 
na masuala ya nidhamu ya walimu wakati wa kikao 
cha Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali 
kutoka TSC Makao Makuu kilicho fanyika katika 

ofisi za TSC Bariadi hivi karibuni.
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Baadhi ya Watumishi wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) wakiwa katika picha ya pamoja wakati wa 
maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani yaliyofanyika Machi 8, 2022 wilayani Bahi mkoani Dodoma.
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Na Mwandishi Wetu - Bunda

Ma f a n i k i o 
m b a l i m b a l i 
katika masuala 
ya utumishi 
wa walimu 

yametajwa kuwa moja ya sababu 
zinazowafanya walimu wilayani 
Bunda kuendelea kuwa na imani 
na matumaini makubwa na 
Serikali ya Awamu ya Tano chini 
ya Mhe. Rais Samia Suluhu Hassan 
ikiwa ni mwaka mmoja tangu 
aingie madarakani.

Magesa Protas, Kaimu Katibu 
Msaidizi wa Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC) Wilaya ya Bunda 
ameyasema hayo hivi karibuni 
wakati Mkuu wa Kitengo cha 
Mawasiliano ya Serikali wa TSC, 
Gerard Chami alipofanya ziara 
katika Ofisi ya TSC Wilaya ya Bunda 

kwa lengo ya kujua utekelezaji 
wa majukumu ya ofisi hiyo katika 
kutoa huduma kwa walimu. 

Magesa alianza kwa kueleza 
kuwa Ofisi ya TSC Bunda 
inahudumia Halmashauri mbili 
ambazo ni Halmashauri ya 
Wilaya ya Bunda (Bunda DC) 
na Halmashauri ya Mji Bunda 
(Bunda TC) ambapo Bunda DC 
ina jumla ya shule za Serikali 124 
zenye walimu 1,222 huku Bunda 
TC ikiwa na shule za Serikali 80 
zenye walimu 1,080 wa Msingi na 
Sekondari.

Ofisi hiyo imebainisha kuwa 
Rais Samia Suluhu Hassan 
amefanikiwa kwa kiasi kikubwa 
kuendelea kujenga imani na 
matumaini kwa watumishi 
wa Umma wakiwemo walimu 
wilayani hapo kutokana na 

Kaimu Katibu Msaidizi wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) Wilaya 
ya Bunda, Magesa Protas (kushoto) akitoa ufafanuzi wa utekelezaji 
wa majukumu ya ofisi yake kwa Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano 
ya Serikali wa TSC, Gerard Chami katika mahojiano yaliyofanyika hivi 

karibuni kwenye Ofisi za TSC Bunda hivi karibuni.

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali wa TSC, Gerard Chami 
(kulia) akizungumzo na Kaimu Katibu Msaidizi wa Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC), Magesa Protas katika Ofisi za TSC Bunda hivi 

karibuni.
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Afisa TSC Wilaya ya Bunda anayeshughulikia masuala ya Nidhamu 
na Maadili ya Walimu, Charles Bisansaba akiwa anaendelea kutekeleza 

majukumu yake ofisini kwake.

kufanya mambo makubwa 
ambayo yameondoa kero, 
malalamiko na kuongeza morali 
ya utendaji wa kazi. 

Katika mwaka wa fedha 
2020/2021 Halmashauri ya 
Wilaya ya Bunda ilipandisha vyeo 
jumla ya walimu 872 ambapo 
katika idadi hiyo walimu 646 ni 
wa shule za msingi na 226 ni wa 
shule za sekondari huku jumla ya 
walimu 51 (41 wa shule za msingi 
na 10 wa shule za sekondari) 
wakibadilishiwa kazi/cheo baada 
ya kujiendeleza kielimu.

Kwa upande wa Halmashauri 
ya Mji Bunda, jumla ya walimu 
618 walipandishwa vyeo, katika 
idadi hiyo walimu 414 ni wa 
shule za msingi na walimu 204 
ni wa shule za sekondari huku 
jumla ya walimu 52 (33 kutoka 
shule za Msingi na 19 wa shule za 
sekondari) wakibadilishiwa kazi/ 
cheo. 

Akielezea namna zoezi la 
upandishaji vyeo/madaraja 
walimu lilivyofanyika katika 
wilaya hiyo, Magesa alisema 
kuwa tofauti na miaka ya 
nyuma ambapo zoezi kama hilo 
lilikuwa linachukua muda mrefu 
kukamilika, Rais Samia Suluhu 
Hassan aliwashangaza wengi kwa 
kulifanya zoezi hilo kukamilika 
kwa ufanisi na kwa muda mfupi 
jambo ambalo limeleta faraja kwa 
walimu. 

“Zoezi la kuwapandisha 
vyeo walimu lilifanyika kwa 
muda mfupi sana kitu ambacho 
tulikuwa hatujahi kufikiria 
kama kinawezekana. Kwa kweli 
tulifanya kazi usiku na mchana 
kuhakikisha tunakamilisha zoezi 
hilo ndani ya muda uliokuwa 
umewekwa. Walimu wamefarijika 
sana kwa kuwa hichi kilikuwa kilio 
chao cha muda mrefu lakini sasa 
Rais wetu amewafuta chachozi,” 

alisema Magesa.
Akiendelea kuzungumzia 

zoezi hilo, Magesa alisema kuwa 
kwa miaka ya nyuma ilikuwa 
inachukua muda mrefu kutoka 
mwalimu anapopandishwa cheo 
hadi kuanza kupokea mshahara 
wa cheo kipya, lakini katika kipindi 
cha Rais Samia upandishaji wa 
vyeo umekwenda pamoja na 
mabadiliko ya mishahara kitu 
ambacho kimeondoa madai ya 
malimbikizo ya mishahara kwa 
walimu.

“Huko nyuma ili kuwa 
inachukua muda mrefu walimu 
kupata mishahara mipya kitu 
ambacho kilisababisha walimu 
kuwa na madai ya muda mrefu 
ambapo hadi sasa wapo ambao 
bado hawajalipwa. Hata hivyo, 
tunamshukuru Rais kwa kuwa  
walimu wameendelea kulipwa 
madai yao, hata hao waliobaki 
tunaamini nao watalipwa hivi 
karibuni. Katika zoezi hili la mwezi 
Juni 2021, mishahara ya walimu 
ilibalilishwa mapema sana, 
tunampongeza Mama Samia 
kwa mafanikio hayo ambayo 
yameondoa kero ya malimbikizo 
ya madeni,” alisema Magesa. 

Magesa aliongeza kuwa, 
Rais Samia Suluhu Hassan 
amewaheshimisha walimu 
kwa kuwafanya watekeleze 
majukumu yao katika mazingira 
bora baada ya kufanya kazi kubwa 
ya kuboresha miundombinu ya 
shule nchi nzima ikiwemo ujenzi 
wa vyumba vya madarasa kitu 
ambacho kimewafanya walimu 
waone kuwa Rais anathamini 
mazingira yao ya kufanyia kazi.

Kiongozi huyo aliongeza 

TSC BUNDA: WALIMU WANA IMANI KUBWA NA 
UTENDAJI WA RAIS SAMIA SULUHU HASSAN
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Picha ya Pamoja kati ya Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali kutoka TSC Makao Makuu, Gerard 
Chami (katikati), Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Bunda, Magesa Protas (kushoto) pamoja na 

Afisa anayeshughulikia Maadili na Nidhamu ya Walimu wa Wilaya ya Bunda, Charles Bisansaba.

kuwa kutokana na Rais Samia 
Suluhu Hassan kushughulikia 
masuala ya watumishi wa umma, 
walimu wilayani hapo wamekuwa 
mstari wa mbele katika kufanya 
kazi kwa bidii na hata hali ya 
nidhamu imeendelea kuwa 
nzuri ikilinganishwa na miaka ya 
nyuma.

“Ninachoweza kusama ni kuwa 
walimu wa Bunda wamebadilika 
kwa kiasi kikubwa, mashauri ya 
nidhamu yamepungua kutoka 
46 mwaka 2016/2017 hadi 8 
mwaka 2020/2021 na kwa mwaka 
huu yameendelea kupungua 
zaidi. Tunaamini moja ya sababu 
zinazofanya walimu waendelee 
kuwa bora ni jitihada za Rais 

katika kutatua changamoto 
zinazowakabili,” alisema.

Pamoja na hayo, Magesa 
anashauri kuwa ili kuendelea 
kutoa huduma bora zaidi kwa 
walimu, Ofisi ya Mkurugezi 
wa Bunda TC na Bunda DC 
zinapaswa kuongeza ushirikiano 
na TSC hususani katika masula 
ya kuandaa bajeti ya mishahara 
ya walimu (PE) ili kuhakikisha kila 
mwalimu anatendewa haki katika 
utumishi wake kama taratibu 
zinavyelekeza.

Vilevile, alieleza kuwa 
kumekuwa na tabia ya walimu 
kukopa kupita kiasi kitu ambacho 
kimesababisha wengi wao kuwa 
na msongo wa mawazo na 

kuondoka katika vituo vyao vya 
kazi ili kuwakimbia wanaowadai 
kitu ambacho kimesababisha 
ofisi yake kuwachukulia hatua 
za kinidhamu ambapo baadhi 
yao wamejikuta wakikabiliana 
na adhabu mbalimbali ikiwemo 
kufukuzwa kazi.

Alihitimisha kwa kutoa wito 
kwa jamii ya Wilaya hiyo kutoa 
ushirikiano kwa walimu waliopo 
kwenye maeneo yao ili waweze 
kuwahudumia watoto wao vizuri 
badala ya kuwafanyia vitendo vya 
kishirikina ambavyo vimekuwa 
vikisababisha walimu kukata 
tamaa ya kufanya kazi katika 
wilaya hiyo.
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Na. Mwandishi Wetu – Musoma 

Kwa mujibu wa taarifa 
iliyotolewa hivi karibuni na 
Ofisi ya Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC) – Musoma 
inayohudumia walimu 

wanaotoa huduma ya taaluma katika 
shule za Manispaa ya Musoma na 
Halmashauri ya Wilaya ya Musoma, 
imebainika kuwa kesi za utoro 
wa walimu katika vituo vya kazi 
ndizo zinazoongoza kuliko makosa 
mengine ya kinidhamu huku walimu 
wa kiume wakionekana vinara 
kwenye utoro. 

Imeelezwa kuwa kutokana 
na hali hiyo katika jitahada za 
kupunguza mashauri ya kinidhamu 
yanayotokana kwa sehemu kubwa 
na tatizo la utoro ofisi hiyo ya 
TSC wilayani Musoma inaendelea 
kuwatembelea walimu katika 
vituo vyao vya kazi ili kutoa elimu 
juu ya Sheria, Kanuni, Taratibu, na 
Miongozo mbalimbali ya utendaji 

kazi kwa watumishi wa umma, 
kuwakumbusha na kuwasihi juu 
ya athari za makosa ya kinidhamu 
katika utumishi na kuwakumbusha 
kuhusiana na adhabu za makosa 
mbalimbali yakiwemo ya nidhamu 
na maadili kazini lengo likiwa ni 
kuongeza ufanisi zaidi wa utendaji 
kazi kwa mwalimu. 

Akizungumza hivi karibuni na 
Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano 
ya Serikali kutoka Ofisi za Tume 
Makao Makuu, Ndg. Gerard Chami, 
akiwa ziarani katika mikoa ya Simiyu 
na Mara; kwa niaba ya Kaimu Katibu 
Msaidizi (KKM) wa TSC Musoma, 
Ndg. Samwel Biyan, Afisa Ajira na 
Maendeleo ya Walimu kutoka Ofisi ya 
TSC – Musoma Mwl. Richard Msema, 
alisema; hali ya nidhamu wilayani 
hapo imekua ikibadilika mwaka hadi 
mwaka ambapo kwa mwaka 2017/ 
18 jumla ya mashauri ya nidhamu 
12 yaliwasilishwa na kufanyiwa kazi 
ambapo kati ya hayo sita yalitokea 
Manispaa ya Musoma na sita 

mengine yalitokea Halmashauri ya 
Wilaya ya Musoma kwa uwiano wa 
msingi mawili na sekondari 10 kwa 
wilaya nzima kattika mwaka huo. 

Afisa Ajira huyo na Maendeleo 
ya Walimu aliongeza kuwa katika 
mwaka 2018/ 19 hali ya nidhamu 
ilibadilika kwani jumla ya mashauri 
ya nidhamu 78 yaliwasilishwa na 
kufanyiwa kazi ambapo kati ya hayo 
mashauri 76 kutoka Manispaa ya 
Musoma na Halmashauri ya Wilaya 
ya Musoma yalitokana na vyeti feki 
kwa Shule za Msingi 74 na Sekondari 
mawili huku mawili yakitokana na 
ukaidi, na kuajiriwa bila sifa. 

Vilevile Afisa Ajira huyo na 
Maendeleo ya Walimu Mwl. Msema 
alisema katika miaka iliyofuata hadi 
kufikia mwaka 2021/ 22 ambao 
tayari wamepokea mashauri matano 
kwa halmashauri zote mbili, hali 
iliendelea kubadilika ambapo 
mwaka 2019/ 20 walipokea jumla 
ya mashauri ya nidhamu 18, mwaka 
2020/ 21 mashauri 20 yaliyopelekea 

KESI ZA UTORO WA WALIMU KATIKA VITUO VYA 
KAZI WILAYANI MUSOMA ZAONGOZA KULIKO 

MAKOSA MENGINE YA NIDHAMU HUKU WALIMU 
WA KIUME WAKIWA VINARA KWENYE UTORO

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali 
kutoka TSC Makao Makuu, Gerard Chami akiongea 
na Watumishi wa TSC Wilaya ya Musoma (hawapo 
pichani) wakati wa ziara yake aliyoifanya wilayni 

hapo hivi karibuni.

Afisa Maadili na Nidhamu wa TSC Musoma, Mhoja 
Tanganyika John akiwasilisha taarifa ya utekelezaji wa 
majukumu ya Wilaya hiyo kwa Mkuu wa Kitengo cha 
Mawasiliano ya Serikali kutoka TSC Makao Makuu, 
Gerard Chami (hayupo pichani). Aliwasilisha taarifa 
hiyo kwa niaba ya Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC 
Musoma ambaye alikuwa na majukumu mengine nje 
ya ofisi wakati wa ziaraya ya Mkuu wa Kitengo cha 
Mawasiliano ya Serikali iliyofanyika hivi karibuni.



jumla ya miaka yote kuanzia mwaka 
2017/ 18 mpaka 2021/ 22 kuwa na 
jumla ya mashauri 133 ya nidhamu 
ambapo 56 yalitokea Manispaa ya 
Musoma (44 Shule za Msingi na 
12 Sekondari) huku 77 yakitokea 
Halmashauri ya Wilaya ya Musoma 
(63 Shule za Msingi na 14 Sekondari); 
Wanawake wakiwa na uwiano wa 
jumla ya mashauri 65 kati ya jumla 
ya mashauri yote 133 na Wanaume 
wakiwa vinara kwa mashauri 68 ya 
mashauri yote. 

Alitaja baadhi ya mambo ya 
kujivunia wilayani humo kutoka 
kwa walimu wanaowasimamia 
kuwa ni pamoja na kupungua 
kwa malalamiko yaliyohusiana 
na maslahi yao baada ya Serikali 
kufanya malipo ya malimbikizo na 
kulipwa kwa mishahara mipya baada 
ya walimu kupandishwa madaraja, 
kubadilishiwa kwa muundo wa 
utumishi wa walimu, kuimarika kwa 
uhusiano mwema kikazi kati ya Ofisi 

ya TSC na walimu na kushirikiana na 
walimu kwenye vikao mbalimbali 
vya Kisekta na semina kufanyika kwa 
walimu ili kuimarishana, kuongeza 
weledi na kujengeana uwezo 
zaidi katika utoaji wa taaluma kwa 
wanafunzi. 

Mwl. Msema alisema pamoja na 
mambo hayo machache ya kujivunia 
wilayani humo, kuna changamoto 
wanazokabiliana nazo ikiwemo 
uhaba wa nyumba za walimu shuleni, 
umbali kutoka kwenye makazi ya 
walimu hadi kwenye vituo vya kazi, 
visa vya kimazingara ikiwemo uchawi, 
wizi, mauaji n.k, waajiri kuwapangia 
majukumu tofauti na taaluma zao, 
Ofisi ya TSC kutoshirikishwa na 
mwajiri katika mazoezi mbalimbali 
likiwemo la kuhamisha walimu, 
kuandaa mpango wa mafunzo kwa 
walimu, uhaba wa samani, na usafiri 
wa ofisi usiokidhi mahitaji kulingana 
na jiografia na miundombinu ya 
wilaya wanayoihudumia. 

Ofisi ya TSC Wilayani Musoma, 
Mkoani Mara inahudumia 
Halmashauri mbili ambazo ni 
Manispaa ya Musoma na Halmashauri 
ya Wilaya ya Musoma zikiwa na 
jumla ya shule 191 ambapo 58 ziko 
Manispaa ya Musoma (40 Shule za 
Msingi na 18 za Sekondari) huku 133 
zikiwa kwenye Halmashauri ya Wilaya 
ya Musoma (111 Shule za Msingi 
na 22 Sekondari), zikihudumiwa na 
jumla ya Walimu 2,390 ambao kati 
ya hao 1,109 wanahudumu katika 
Manispaa ya Musoma ikiwa ni 
walimu 689 wa Shule za Msingi (425 
Wanawake na Wanaume 264) na 
Walimu 420 wa Shule za Sekondari 
(153 Wanawake na Wanaume 
267). Vilevile inahudumia jumla ya 
Walimu 1,281 katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Musoma ambao kati yao 
976 wanafundisha Shule za Msingi 
(Wanawake 381 na Wanaume 595), 
na Walimu 305 wa Shule za Sekondari 
(69 Wanawake na Wanaume 236).
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KESI ZA UTORO WA WALIMU KATIKA VITUO VYA 
KAZI WILAYANI MUSOMA ZAONGOZA KULIKO 

MAKOSA MENGINE YA NIDHAMU HUKU WALIMU 
WA KIUME WAKIWA VINARA KWENYE UTORO

Afisa Ajira na Maendeleo ya Walimu wa TSC Musoma, 
Richard Msema akitoa ufafanuzi wa utekelezaji wa 
majukumu ya TSC wakati wa ziara ya Mkuu wa 
Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali kutoka TSC 
Makao Makuu iliyofanyika wilayani hapo hivi 

karibuni.

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali kutoka 
TSC Makao Makuu, Gerard Chami (wa kwanza 
kulia) akiwa katika picha ya pamoja na watumishi 

wa TSC Wilaya ya Musoma.
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Na Mwandishi Wetu - Butiama

Wakati mafanikio 
ya utendaji wa 
kazi wa Mhe. 
Rais Samia 
Suluhu Hassan 

yakionekana katika sekta 
mbalimbali ikiwa ni mwaka 
mmoja tangu aingie madarakani, 
Ofisi ya TSC Wilaya ya Butiama 
imekiri kuimarika kwa nidhamu, 
kuongezeka kwa morali ya kazi na 
kupungua kwa malalamiko kwa 
walimu wa wilaya hiyo. 

Mafanikio hayo yamepatikana 
kutokana na juhudi za Rais Samia 
Suluhu Hassan za kuinua sekta 
ya elimu ikiwa ni pamoja na 
kuboresha utumishi wa walimu 
huku lengo kubwa likiwa ni 
kuhakikisha walimu wanakuwa na 
mazingira bora ya kazi ili waweze 

kutoa huduma bora ya kufundisha 
wanafunzi. 

Regina Donatus Kinabo ni Afisa 

wa Tume ya Utumishi wa Walimu 
(TSC) anayeshughulikia masuala 
ya Ajira Maadili na Maendeleo 
ya Walimu katika Wilaya ya 
Butiama ambaye alifanya 
mahojiano na Jarida hili kwa 
niaba ya Kaimu Katibu Msaidizi 
wa TSC wa wilaya hiyo ambapo 
alibainisha mafanikio mbalimbali 
yaliyopatikana kutokana na 
utendaji kazi wa Serikali ya Awamu 
ya Sita chini ya uongozi wa Mhe. 
Rais Samia Suluhu Hassan. 

Kinabo alianza kwa kueleza 
kuwa, walimu wote waliokuwa 
na sifa za kupanda vyeo/madaraji 
katika wilaya hiyo walipandishwa 
kwa asilimia 100 kitu ambacho 
hakikuwahi kutokea katia 
utumishi wa walimu katika miaka 
ya hivi karibuni.

Afisa wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) Wilaya ya Butiama 
anayeshughulikia Ajira Maadili na Maendeleo ya Walimu, Regina 

Donatus Kinabo akiwa ofisini kwake.

Afisa wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) Wilaya ya Butiama 
anayeshughulikia Ajira Maadili na Maendeleo ya Walimu, Regina 
Donatus Kinabo akitoa ufafanuzi wakati wa mahojiano na Mkuu 
wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali wa TSC, Gerard Chami 

yaliyofanyika hivi karibuni katika ofisi za TSC Butiama.

MWAKA MMOJA WA RAIS SAMIA 
SULUHU HASSAN UMEKUWA WA 
NEEMA KWA WALIMU BUTIAMA
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“Hatujawahi kushuhudia 
upandishaji wa madaraja 
ukifanyika kwa mafanikio kama 
ule wa mwezi Juni 2021. Huko 
nyuma tulikuwa na changamoto 
sana kwenye eneo hili, kwa 
mfano katika zoezi la upandishaji 
madaraja la mwaka 2019 walimu 
waliokuwa na sifa za kupandishwa 
walikuwa 399 lakini ikama ilikuwa 
na nafasi 57 tu, hivyo walimu 
342 hawakupandishwa pamoja 
na kwamba walikuwa na sifa,” 
alisema Kinabo.

Afisa huyo alifafanua kuwa 
katika zoezi la upandishaji vyeo 
lililofanyika katika mwaka wa 
fedha 2020/2021 chini ya uongozi 
wa Rais Samia Suluhu Hassan, TSC 
Butiama ilipandisha walimu 641 

wa Shule za Msingi na walimu 
265 wa Shule za Sekondari 
na kufanya jumla ya walimu 
waliopanda madaraja kwa mwaka 
huo kuwa 906 ambapo idadi hiyo 
ilihusisha walimu 399 ambao 
hawakupandishwa mwaka 2019.

Tofauti na siku za nyuma, 
Ofisi ya TSC Wilaya ya Butiama 
ilifanikiwa kuwabadilishia kazi/
cheo walimu 151 ambao ndio 
waliowasilisha maombi ya 
kubadilishiwa kazi/cheo baada 
ya kujiendeleza kimasomo na 
kukidhi vigezo vingine vya 
kufanyiwa mabadiliko hayo kwa 
mujibu wa Sheria Kanuni na 
Taratibu za Tume ya Utumishi wa 
Walimu.

“Tunamshukuru Rais wetu kwa 

kuendelea kuwajali walimu kwani 
baada ya zoezi la upandishaji wa 
madaraja kukamilika aliruhusu 
walimu wenye sifa kubadilishiwa 
kazi/cheo. Hii ilisaidia sana kuleta 
utulivu kwa walimu wetu kwani 
kulikuwa na wimbi kubwa la 
walimu waliokuwa wanahitaji 
kufanyiwa mabadiliko hayo kwa 
muda mrefu bila mafanikio,” 
alisema Kinabo.

Katika mwaka wa fedha 
2021/2022 Ofisi hiyo imeendelea 
kushughulikia vibali vya kustaafu 
kazi ya ualimu ambapo imetoa 
vibali kwa walimu 15, katika idadi 
hiyo walimu 3 wanastaafu kwa 
hiari na walimu 12 wanastaafu 
kwa lazima baadi ya kufikia 
ukomo wa utumishi wao kwa 

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali wa TSC, Gerard Chami akizungumza na Afisa wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu (TSC) Wilaya ya Butiama anayeshughulikia Ajira Maadili na Maendeleo ya Walimu, 

Regina Donatus Kinabo katika mahojiano yaliyofanyika hivi karibuni wilayani Butiama.

MWAKA MMOJA WA RAIS SAMIA 
SULUHU HASSAN UMEKUWA WA 
NEEMA KWA WALIMU BUTIAMA
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mujibu wa sheria.
“ T u m e e n d e l e a 

kuwashughulikia walimu 
wanaostaafu kwa ufanisi ikiwa 
ni pamoja na kuhakikisha kuwa 
nyaraka zao zipo vizuri na 
kuwapatia vibali kwa wakati ili 
kuwaepushia usumbufu katika 
kushughulikia mafao yao. 
Tunashukuru kwani tumeendelea 
kutekeleza jukumu hili kwa weledi 
na hata walimu wanapowasilisha 
nyaraka zao kwenye Mfuko wa 
Hifadhi ya Jamii wamekuwa 
wakipata mafao yao ndani ya 
muda mfupi tofauti na zamani,” 
alisema. 

Katika kipindi cha mwaka 
mmoja wa Rais Samia Suluhu 
Hassan akiwa madarakani ofisi 
hiyo imefanikiwa kuendelea 

kuwafikia walimu katika maeneo 
yao na kutoa elimu juu ya masuala 
ya mbalimbali ya utumishi wao 
kitu ambacho kimesaidia kuimrika 
kwa nidhamu na kupungua kwa 
mashauri ya nidhamu ya walimu.

“Tumefanikiwa kutembelea 
shule 31 za Msingi na Sekondari, 
tumefanya kikao na Wakuu 
wa Shule 88 na Shule Shikizi 5 
pamoja na Maafisa Elimu Kata 
18. Tumezungumzia masuala 
ya Maadili ya Kazi ya Ualimu na 
kuhakikisha kila mwalimu anapata 
nakala ya kijitabu cha masuala 
hayo. Pia tumewakumbusha 
Wakuu wa Shule wajibu wao 
wakiwa ni mamlaka ya kwanza 
ya nidhamu kwa walimu pamoja 
na namna ya kuandaa hati ya 
mashtaka na notisi. Vilevile, 

tumewafunsisha walimu taratibu 
na namna ya kukata rufaa pale 
inapotokea hawajaridhika na 
uamuzi ya shauri la nidhamu,” 
alisema.

Alihitimisha kwa kueleza 
kuwa mashauri ya nidhamu 
yamepungua kutoka 23 mwaka 
2017/2018 hadi shauri 1 mwaka 
2021/2022 na hivyo kufanya 
walimu kuongeza kasi ya 
uwajibikaji na kuifanya Wilaya 
hiyo kuendelea kuongeza 
kiwango cha ufaulu katika kipindi 
cha miaka mitatu mfululizo na 
kufanikiwa kupata Tuzo za Ubora 
wa Taaluma kwa matokeo ya 
mtihani wa kumaliza Elimu ya 
Msingi, Kidato cha Nne na Kidato 
cha Sita zilizotolewa hivi karibuni.

MWAKA MMOJA WA RAIS SAMIA 
SULUHU HASSAN UMEKUWA WA 
NEEMA KWA WALIMU BUTIAMA

Afisa wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) Wilaya ya Butiama anayeshughulikia Ajira Maadili na 
Maendeleo ya Walimu, Regina Donatus Kinabo akimsikiliza Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali 

wa TSC, Gerard Chami wakati wa mahojiano yaliyofanyika hivi karibuni katika ofisi za TSC Butiama.
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